Jami’an tsaro a jihar Kebbi sun kashe ‘yan bindiga 21

Jami’an tsaro tare da haɗin gwiwar ‘yan banga da mazauna yankin sun kashe ‘yan bindiga 21 a ƙaramar hukumar Danko Wasagu ta jihar Kebbi, kamar yadda wani jami’i ya bayyana.

Shugaban Majalisar, Hussaini Bena, ya tabbatar da hakan a wata tattauna wa ta wayar tarho da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) a ranar Alhamis.

Ya ce Danko Wasagu yana kan iyaka da ƙaramar hukumar Mariga ta jihar Neja inda ‘yan fashin ke shiga Kebbi.

A cewarsa, lamarin ya faro ne daga ranar Litinin zuwa Talata zuwa Laraba, inda ya ƙara da cewa ‘yan bindigar sun taho ne ta hanyar Mariga zuwa Tudun Bichi da ke ƙarƙashin Wasagu, amma wasu bayanan sirri sun sa jami’an tsaro da ’yan banga da kuma mazauna yankin su ka yi kwanton ɓauna.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan bindiga a jihar Imo sun kashe sojoji takwas

Ya ce mutanen yankin tare da haɗin gwiwar ‘yan banga sun kashe mutane 17 da ake zargin ‘yan bindiga ne sun ƙwato makamai, alburusai da babura, yayin da wasu mutanen yankin suka kashe.

Bena ya ƙara da cewa ‘yan bindigar sun kuma koma ƙauyen Tangaran inda suka yi awon gaba da wasu manoma tara da ke aiki a gonakinsu, amma duk da haka an kuɓutar da su ta hanyar haɗin gwiwa da jami’an tsaro da ‘yan banga da mazauna yankin suka yi a wani ƙauye mai suna Lugga da ke ƙarƙashin gundumar Ayu.

Shugaban ya ce, lura da yadda ‘yan ta’addan suka yi taka-tsantsan ya kuma haifar da wata arangama a ƙauyen Bakin Gulbi inda rundunar haɗin gwiwa ta kashe ‘yan ta’adda huɗu tare da ƙwato makamai tare da kuɓutar da wasu mutane uku da aka yi garkuwa da su, inda ya tabbatar da cewa ana sa ido kan yadda ‘yan ta’addan ke tafiya domin ɗaukar mataki.

Sai dai ya ce ‘yan bindigar sun kashe Marafan Mai Inuwa da ke ƙarƙashin gundumar Kanya tare da yin awon gaba da wasu mutane, amma daga baya sojoji suka ƙuɓutar da su bayan sun kashe wasu daga cikin ‘yan fashin.

Ya ƙara da cewa, bisa ga umurnin da gwamnan ya bayar: “Mun ziyarci gundumar Kanya, inda dukkanin ‘yan gudun hijirar da suka fito daga ƙauyukan da ke kewaye suka taru tare da jajantawa jama’a tare da gabatar da saƙo (alama) daga Mai Girma ƙauran Gwandu.”

Yayin da yake yaba wa ƙoƙarin jami’an tsaro, ‘yan banga da mazauna yankin, Bena ya yi ƙira ga jama’a da su ƙara ba su goyon baya da haɗin kai wajen samar da sahihin bayanan sirri don fitar da masu aikata laifuka yadda ya kamata daga yankunansu.

Shugaban ya roƙi a ƙara tura jami’an soji a ƙauyen Malekachi, wanda ya kasance hanyar wucewa ga ‘yan fashin da kuma ƙauyen Ɗankade.

Ya kuma ba da tabbacin cewa, an yi wa Kwamishinan Agajin Gaggawa bayanin yadda ma’aikatar za ta taimaka wa waɗanda abin ya shafa da kayan aikin jin ƙai don daƙile illolin wannan mugunyar ci gaba.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *