Connect with us

JAMB

JAMB zata duba yiwuwar amfani da wayoyin hanu a jarabawar UTME

Published

on

Hukumar Shirya Jarrabawar Shiga Jami’a (JAMB) ta ce tana nazarin wata sabuwar manufa ta baiwa masu rubuta da suka yi jarrabawar shiga manyan makarantu (UTME) damar rubuta jarabawar da wayoyinsu da sauran na’urorinsu.

Magatakardar JAMB, Farfesa Ishaq Oloyede ne ya bayyana haka a Abuja ranar Asabar a taron shekarar 2023 kan shiga manyan makarantun gaba da sakandare.

Ya ce wannan manufar da aka gabatar ta dogara ne kan hauhawar farashin kayan aiki wajen ɗaukar jarabawar UTME a faɗin kasar.

A cewarsa, hukumar ta JAMB ta kashe sama da naira biliyan 1.2 wajen samar da cibiyar gwajin Kwamfuta (CBT) a jihar Kaduna, musamman wajen siyan kwamfutoci da masu rubuta ke amfani da su wajen jarrabawar.

“Manufar da ta faɗa ƙarƙashin “Kawo Na’urarka” na iya buƙatar masu rubuta da ke son yin UTME a nan gaba su kawo na’urorinsu zuwa zauren jarrabawar,” in ji shi.

KU KUMA KARANTA: JAMB ta biya biliyan 1.5 ga cibiyoyin shirya jarabawa ta CBT

A taron manufofin, magatakardar ya nuna damuwarsa kan sha’awar neman ilimin jami’a a tsakanin masu rubuta da ke kawo illa ga kwalejojin kimiyya da fasaha na ilimi.

Yayin da ya ke yin Allah wadai da bambance-bambancen da ake samu a yawan kuɗaɗen shiga da ake samu a ƙasar, ya shawarci masu neman masu rubuta da su binciko wasu zaɓin da za a yi a ɓangaren ilimi na manyan makarantu domin samun gurbin karatu. (NAN)

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Ni na ƙara wa kaina maki a jarrabawar JAMB – Mmesoma | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

JAMB

Mun kama mahaifin da ya zana wa ɗansa jarrabawa — JAMB

Published

on

Shugaban Hukumar Shirya Jarabawar Neman Samun Gurbin Karatu a Makarantun Gaba da Sakandare ta JAMB, Farfesa Ishaƙ Oluyede ya koka kan yadda wasu iyaye ke zana wa ‘ya’yansu jarabawar.

Shugaban na JAMB ya bayyana hakan ne a lokacin da yake amsa tambayoyi daga manema labarai jim kaɗan bayan ya duba wata cibiyar zana jarrabawar da ke Kaduna a ranar Laraba.

Farfesa Oloyede ya ce kwanan nan an kama wani mahaifi da ya zana wa ɗansa jarabawar.

Oloyede ya ce, hakan ya zama babban ƙalubale ga hukumar, yana mai cewa masu yin zamba su sani hakan ba riba ce.

Ya kuma bayyana cewa, fasahar jarabawar na taimaka wa hukumar wajen duba irin waɗannan mutane tare da kama su.

“A duk faɗin ƙasar nan, galibin matsalar da muke fuskanta ita ce yin sojan gona.

“Muna da shari’ar uban da ya yi wa ɗansa sojan gona ya zana masa jarrabawa.

“Shin babu mamaki a wannan lamari, shin ba ka lalata makomar ɗanka ba kuwa?

“Tabbas, biyu daga cikinsu suna tsare. Ba zan iya fahimtar abin da uban zai gaya wa ɗansa ba lokacin da suke kulle a cikin sel ɗaya.

KU KUMA KARANTA: Gwamnan Kano ya biya wa ɗalibai 6,500 kuɗin JAMB ‘yan asalin jihar Kano

“Wannan lamari ba shakka bai faru a Kaduna ba kaɗai, amma ba na son bayyana jihar.

“Don haka, galibin shari’o’in sojan gona ne, amma muna ci gaba da sauke nauyin da rataya a wuyanmu a kan lamarin.

“Kuma su ma waɗanda muka bari na bincike, za su ga abin da zai biyo baya bayan jarrabawar,” inji shi.

Shugaban ya ƙara da cewa, akwai wasu mutane da ke da lamba ta shaidar ɗan ƙasa NIN guda biyu da suka saɓa manufar tantance su.

Ya ce, hukumar za ta kai ƙarar Hukumar Kula da Shaidar Zama Ɗan Kasa (NIMC).

Continue Reading

JAMB

Hukumar ICPC ta gurfanar da tsohon magatakardar JAMB Ojerinde, a gaban kotu

Published

on

Hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa mai zaman kanta ta (ICPC) a ranar Alhamis ta gurfanar da Farfesa Dibu Ojerinde, tsohon magatakardar hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire ta JAMB, da ‘ya’yansa maza uku da kuma sirikarsa a gaban kotu, a ranar Alhamis.

An gurfanar da su ne a kan tuhume-tuhume 17 da suka haɗa da cin hanci da rashawa a hukumance da kuma yin jabu a gaban mai shari’a Inyang Ekwo na wata babbar kotun tarayya da ke Abuja.

An gurfanar da waɗanda ake tuhumar, waɗanda dukkansu a kotu ne tare da kamfanonin iyali guda shida.

A sabon tuhumar, an zargi Ojerinde da sayar da kadarorin gwamnatin tarayya; Gidan mai lamba 4, Ahomko Drive, Achimota Phase Two, Accra a Ghana.

KU KUMA KARANTA: JAMB ta biya biliyan 1.5 ga cibiyoyin shirya jarabawa ta CBT

An ce Mista Ojerinde da ‘ya’yansa ne suka sayar da gidan bayan an ba da shi ga Gwamnatin Tarayya domin a ɓoye wasu almundahana.

Har ila yau, tuhume-tuhumen ya nuna cewa wasu daga cikin ‘ya’yan sun yi aiki a matsayin wakilai don sauƙaƙa sayar da gidan cikin gaggawa a Ghana.

An zarge shi da aikata laifin yayin da yake jami’in gwamnati wanda ya saɓawa sashe na 26 (1) (c) kuma ana hukunta shi a ƙarƙashin sashe na 24 na dokar ICPC ta 2000.

Hakazalika an zargi tsohon magatakardar JAMB da yin amfani da sunaye na bogi ya mallaki kamfanoni, ya buɗe asusun banki, ya mallaki gidajen mai da kuma sayen kadarori a Ilorin, jihar Kwara, alhali yana jami’in gwamnati.

Duk da haka, sun musanta aikata dukkan laifukan.

Lauyan ICPC, Ebenezer Shogunle, ya ƙi amincewa da neman belin Farfesa Ojerinde da kuma Oluwaseun Adeniyi Ojerinde, ɗansa, bisa dalilan ƙin amincewa da wasu jerin gayyata da hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa ta yi musu da kuma yiwuwar shigar da ƙarin tuhume-tuhume a kansu.

Mai shari’a Ekwo ya tambayi Shogunle ko akwai tuhumar da ake yi musu na aikata laifuka da kuma ko kotuna ta ba su belinsu kuma lauyan ya amsa da gaske.

Mista Shogunle ya ce Ojerinde na fuskantar irin wannan shari’a a gaban wata babbar kotun jihar Neja da ke Minna da kuma wata shari’ar da ke gaban wata babbar kotun tarayya da ke Abuja.

Sakamakon haka alƙalin ya amince da bayar da belinsu bisa sharuɗɗan da kotuna suka bayar a baya.

Ya kuma bayar da belin ‘ya’yan uku maza da surukai da su bayar da belinsu a kan kuɗi Naira miliyan 20 da kuma mutum ɗaya da za su tsaya masa a daidai wannan adadin wanda dole ne ya mallaki wani katafaren gida a Abuja tare da tabbatar da shaidar mallakarsa.

Mai shari’a Ekwo ya bayar da umarnin cewa dole ne a ajiye ainihin takardun mallakar kadarorin a gaban kotu yayin da aka umarci waɗanda ake ƙara da su ajiye takardunsu na balaguro ga magatakardar kotun kuma ka da su fita ƙasar waje ba tare da izinin kotu ba.

Ya umurci Ojerinde, wanda ya yi kuka sosai a gaban kotun da ya yi gaggawar kula da rashin lafiyarsa domin ya samu damar shiga shari’a kamar yadda doka ta tanada.

Alƙalin ya sanya ranar 13 ga Nuwamba, 14 ga Nuwamba, 15 da 16 ga Nuwamba don fara shari’ar.

NAN ta ruwaito cewa ‘ya’yan ukun da ICPC ta gurfanar da su, Olumide Abiodun Ojerinde, Adedayo Ojerinde da Oluwaseun Adeniyi Ojerinde yayin da sirikarsa kuma Mary Funmilola Ojerinde.

Kamfanonin sun haɗa da Doyin Ogbohi Petroleum Ltd, Cheng Marbles Limited, Sapati International Schools Ltd, Trillium Learning Centers Ltd, Standout Institutes Ltd da ESLI Perfect Security Printers Ltd.

Continue Reading

JAMB

JAMB ta biya biliyan 1.5 ga cibiyoyin shirya jarabawa ta CBT

Published

on

Hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire (JAMB), ta biya jimillar kuɗi zunzurutu har Naira biliyan 1,478,416,000.00 ga masu shirya jarabawar JAMB, wato ‘Computer Best Test’ (CBT) a duk faɗin ƙasar nan, don ayyukan da suka yi a lokacin jarabawar gama gari ta UTME ta wannan shekarar 2023.

Hakan na ƙunshe ne a cikin wata sanarwa da Daraktan hulɗa da jama’a da ƙa’ida na hukumar, Dakta Fabian Benjamin ya fitar kuma ya bayyanawa manema labarai a Abuja ranar Alhamis.

Mista Benjamin ya ce adadin bai kai miliyan 59,585,000 ba, wanda wani ɓangare ne na kuɗaɗen da aka amince da su na cibiyoyin CBT mallakar JAMB.

Ya ce ya dace kawai a gaggauta warware wajibai kamar yadda ya kamata don inganta da kuma ɗorewar kyakkyawar alaƙar aiki tare da abokan hulɗar da suka gudanar da ayyukansu yadda ya kamata.

KU KUMA KARANTA: Hukumar JAMB za ta karɓi ɗaliban Najeriya da suka dawo daga Sudan zuwa jami’o’in ƙasar

“A sani cewa yawancin cibiyoyin da ake amfani da su wajen jarrabawar ba na JAMB ba ne yayin da wasu kuma cibiyoyin ICT na manyan makarantun ne.

“Wannan dangantakar da ke tsakanin Hukumar da cibiyoyin CBT masu zaman kansu da sauran su na haɗin gwiwa ne a cikin yanayi kuma an tsara su don tabbatar da ingantacciyar isar da sabis da haɗa kai.

“Saboda haka, Hukumar tana alfaharin sanar da cewa duk masu cibiyoyi da suka yi aiki mai inganci a lokacin jarabawar da aka kammala an yaba musu yadda ya kamata saboda aikin da suka yi da kyau kuma sun biya daidai,” in ji shi.

Ya ci gaba da cewa, a matsayinta na ƙungiyar da ta ɗauki nauyin hukumar, za ta ci gaba da tabbatar da cewa kowane ɗan takara ya samu damar shiga manyan makarantu ba tare da wata matsala ba ta hanyar samar da daidaito ga kowa da kowa.

Don haka, ya nanata ƙudurin hukumar na ci gaba da yin amfani da fasahar zamani, ba wai kawai ta samar da ingancin tantancewa ba, har ma da kare martabar jarabawar ta.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like