Connect with us

Labarai

Hukumar NEMA ta ba da sanarwar ambaliyar ruwa ga al’ummomin Adamawa

Published

on

Hukumar bayar da agajin gaggawa ta ƙasa (NEMA), ta shawarci mazauna Adamawa da ke yankunan da ke fama da ambaliyar ruwa da su ƙaura zuwa wuraren da suka fi tsaro.

Ladan Ayuba, shugaban ayyuka na NEMA, ofishin filin Adamawa ne ya yi wannan ƙiran a wata hira da kamfanin dillancin labarai na Najeriya a Yola ranar Alhamis.

A cewar Mista Ayuba, hasashen ambaliyar ruwa na shekara ta 2023 ya yi hasashen ambaliyar ruwa a ƙananan hukumomi biyar daga cikin 21 na jihar.

Ya lissafa yankunan da suka haɗa da Demsa, Fufore, Numan, Yola-South da Yola-Arewa, sannan ya buƙaci sauran majalissun da su ɗauki matakan daƙile ambaliya domin kaucewa afkuwar bala’in.

Jami’in hukumar ta NEMA ya bayyana al’ummar Damare a ƙaramar hukumar Girei a matsayin ɗaya daga cikin wuraren da aka fi samun mafaka don sake tsugunar da su.

“Daga gwaninta; Ambaliyar ruwa ta shafi sauran ƙananan hukumomin da ba a yi hasashen za su fuskanci bala’in ba kamar na Song da Madagali.

KU KUMA KARANTA: Ambaliyar ruwa: Gwamnatin Bauchi ta gina sansanonin ‘yan gudun hijira

“Muna so mutane su gane cewa bala’i ba su da abokai, dole ne mutane su daina yin gini a kan hanyoyin ruwa, kuma bai kamata a toshe magudanan ruwa ba don samun sauƙin wucewar ruwa.

“Muna daraja rayuka fiye da dukiya, mutanen Ganye za su iya fuskantar ambaliyar ruwa tsakanin 9 ga Agusta zuwa 13, bisa sabuntawar mako-mako,” in ji shi.

Ya ce hukumar tare da haɗin gwiwar gwamnatin jihar sun wayar da kan al’umma kan illolin da ke tattare da ambaliya ta hukumar bayar da agajin gaggawa ta ƙaramar hukumar.

A cewarsa, Hukumar tana jiran amincewar raba kayan agaji ga waɗanda bala’in ambaliyar ruwa ta 2023 ya shafa bayan kammala aikin tantance al’ummomin da abin ya shafa.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: NEMA ta ba da tallafin kayan agaji ga mutane dubu 23 a Nijar | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like