Hukumar NDLEA ta kama hodar ‘metha’ wadda kuɗinta ya kai naira miliyan 567 a Birtaniya

Jami’an hukumar yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙwayoyi ta ƙasa (NDLEA), sun cafke wani kaso mai tsoka na hodar ‘methamphetamine’ da aka ɓoye a cikin kwantena, a wani ɓangare na haɗakar kayan da za tafi dashi birnin Landan na ƙasar Ingila a ɗakin taro na ‘SAHCO’ dake filin jirgin sama na Murtala Muhammed International Airport, (MMIA), dake Ikeja Legas.

An bayyana hakan ne a cikin wata sanarwa da daraktan yaɗa labarai da bayar da shawarwari na NDLEA, Femi Babafemi, ya fitar a ranar Lahadi.

A cewarsa, “Jami’an NDLEA ne suka gano haramtattun miyagun ƙwayoyi masu nauyin kilogiram 30.10 da kuɗinsu ya kai naira miliyan 567 a filin jirgin sama ranar Talata 16 ga watan Mayu.

“Hakan ya biyo bayan jerin ayyukan bin diddigin ayyukan da suka kai ga kama wani jami’in jigilar kayayyaki, Nwobodo Chidiebere; Wata mace da ake zargi, Chioma Lucy Akuta da kuma mai kula da jigilar kayayyaki, Charles Chinedu Ezeh, wanda aka kama a Sotel Suites, Amuwo Odofin, Legas a ranar Alhamis 18 ga watan Mayu.

“Ezeh ya yi iƙirarin cewa shi ɗan kasuwa ne kuma yana hulɗa da labarai a Onitsha, jihar Anambra, amma bincike ya nuna cewa yana zaune da matarsa da ‘ya’yansa a Landan har zuwa ranar 10 ga Disamba 2022 lokacin da ya gudu zuwa Najeriya bayan ya shiga cikin wani laifin da ya shafi muggan ƙwayoyi a Burtaniya.

KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama ƙwayoyi da aka shigo da su a cikin kayan abinci

“Duk da cewa ya yi iƙirarin cewa yana zaune a otal ne tun dawowar sa Najeriya a watan Disambar da ya gabata, amma jami’an tsaro sun samu nasarar gano gidansa da ke lamba 1 a titin Hawawu Abikan, Lekki, a ranar Juma’a 19 ga watan Mayu, inda aka gudanar da bincike tare da tafiyarsa an ƙwato takardun kadarorin da sauran su,” inji shi.

A halin da ake ciki, jami’an NDLEA a jihar Adamawa a ranar Litinin 15 ga watan Mayu, sun kuma kama wani shahararren dillalin magunguna mai suna Prince Ikechukwu Uzoma, ɗan shekara 32 a ƙaramar hukumar Mubi ɗauke da ƙwayar skunk mai nauyin gram 1.

Kakakin hukumar ta NDLEA ya ce sau biyu ana kama Mista Ikechukwu a baya, kuma an same shi da laifi.

Ya ƙara da cewa “A shekarar 2017 an yanke masa hukuncin ɗaurin watanni shida a gidan yari kuma a shekarar 2019 an sake ɗaure shi shekaru biyu a gidan yari.”

Hakazalika, a ranar Laraba 17 ga watan Mayu ne aka kama wani mai safarar kan iyaka mai suna Faisal Mohammed, mai shekaru 27 a garin Mubi, bayan da wata babbar mota daga Onitsha ta jihar Anambra, inda aka gano jimillar buhunan tramadol guda 2,376 da suka ƙunshi ƙwayoyi 23,760 a ɓoye a cikin uku, Jarakunan roba mai shuɗi wanda aka ɓoye a ƙarƙashin sashin jikin tirelar. Wanda ake zargin ya amince da cewa za a kai shi Kamaru.

A jihar Oyo, an kama wasu mutane biyu: Osas Susan mai shekaru 35 da Thomas Biodun mai shekaru 23 a Igbon, Gambari a ƙaramar hukumar Ogbomoso ta Arewa da tabar wiwi mai nauyin kilogiram 2.13 yayin da Idris Muhammed mai shekaru 55, an kama shi da ƙwayoyin tramadol 4,500 a lokacin da wata motar bas ta kasuwanci da ke jigilar kaya.

An tsayar da shi da sauran fasinjojin tare da bincike akan hanyar Legas zuwa Ibadan. Hakazalika, an kama Bulus Mikah, mai shekaru 63 a Kafanchan, jihar Kaduna, ɗauke da ƙwayoyi masu guba sama da kilogram 5 da suka haɗa da tramadol, diazepam, rohypnol da exol-5, kamar yadda jimillar tabar wiwi mai nauyin kilogiram 965 daga hannun Shehu Muhammadu Dandare mai shekaru 25 a Maraban Jos, Karamar hukumar Igabi a jihar.

Yayin da aka ƙwato tabar wiwi mai nauyin kilogiram 552 a wani ɗakin ajiyar kaya da ke cikin daji lokacin da jami’an tsaro suka kai farmaki tare da lalata gonakin tabar wiwi mai girman hekta 1.5 a dajin Uhodoua da ke ƙaramar hukumar Esan ta Kudu maso Gabashin jihar Edo, an kama mutane 10 da adadinsu ya kai kilogiram 5.587 na tabar wiwi, giram 144.4 na methamphetamine da kuma capsules na tramadol 48,260 a sassa daban-daban na Onitsha, jihar Anambra a ranar Juma’a 19 ga watan Mayu.

A jihar Kwara, an kama wasu mutane biyu: Mohammed Isa mai shekaru 47 da Mohammed Haman mai shekaru 36 a ranar Juma’a 19 ga watan Mayu akan hanyar Ilorin/Lagos a cikin wata motar bas ta kasuwanci akan hanyarsu ta zuwa Maiduguri jihar Borno ɗauke da tabar wiwi kilo 6, methamphetamine 50 gram da guda 20 rigunan kamun kifi na soja da riguna.

A ranar ne jami’an tsaro a jihar Jigawa suka kama wani Ibrahim Abdullahi mai shekaru 53 da tabar wiwi mai nauyin kilogiram 120 a garin Sara da ke ƙaramar hukumar Gwaram.

Ba kasa da kwalabe 628 na sabbin abubuwan da suka shafi tunanin mutum ba, skuchies lokacin da jami’an tsaro suka kai samame a rukunin magunguna da ke Idanre inda aka kama mutane huɗu.

Sun haɗa da: Olamide Olusola, mai shekaru 26; Abiodun Tijjani, 21; Fatope Temidayo, 29; Agba Obi mai shekaru 30 da Olafisoye Festus mai shekaru 26. Hakazalika, an kama wani da ake zargi mai suna Kayode Hakeem mai shekaru 22 a Hawan Dawaki da ke Kano da bulogi 293 na tabar wiwi mai nauyin kilogiram 211.6.

Da yake mayar da martani kan kamen, shugaban hukumar ta NDLEA, Buba Marwa, ya yabawa jami’an hukumar da kuma jami’an hukumar ta MMIA bisa kwazonsu da kuma saurin da suka yi wajen ganowa tare da damƙe wani mai safarar miyagun ƙwayoyi, Ezeh Chinedu Charles. Ya tuhumi su da takwarorinsu na Adamawa, Oyo, Kaduna, Edo, Kwara, Jigawa, Ondo da Kano da sauran masu rike da mukamai a faɗin ƙasar nan da kada su huta.


Comments

2 responses to “Hukumar NDLEA ta kama hodar ‘metha’ wadda kuɗinta ya kai naira miliyan 567 a Birtaniya”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama hodar ‘metha’ wadda kuɗinta ya kai naira miliyan 567 a Birtaniya […]

  2. […] KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama hodar ‘metha’ wadda kuɗinta ya kai naira miliyan 567 a Birtaniya […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *