Connect with us

Labarai

Hukumar NDLEA a Legas, ta kama ƙwayoyi da aka ɓoye a cikin gwangwanin tumatir

Published

on

Jami’an hukumar yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙwayoyi ta ƙasa, (NDLEA), sun damƙe haramtattun ƙwayoyin ‘skunk’ da aka ɓoye a cikin kwalayen tumatur da kuma methamphetamine da aka ɓoye a cikin kayan da aka yi amfani da su.

An yi nufin fitar da magungunan masu tsauri zuwa Dubai, Haɗaɗɗiyar Daular Larabawa.

Wata sanarwa da mai magana da yawun hukumar ta NDLEA, Femi Babafemi, ya fitar a ranar Lahadi a Abuja, ta bayyana cewa an kama skunk ɗin da ke cikin kayan tumatur mai nauyin kilogiram 20.00 a ranar Juma’a 8 ga watan Satumba.

Mista Babafemi ya bayyana cewa, an kama miyagun ƙwayoyi ne a kamfanin Skyway Aviation Handling Company Plc, SAHCO dake babban filin jirgin sama na Murtala Muhammed International Airport, (MMIA) a Ikeja.

KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama wasu mutane biyu da ake zargi da safarar tabar wiwi mai nauyin kilogiram 1

Ya ce, jigilar ƙwayar meth mai nauyin kilogiram 1.60, an kama shi ne a wani kamfanin jigilar kayayyaki da ke Legas.

A halin da ake ciki, an kuma kama wani jigilar giram 556 na Canadian Loud da aka aika daga Kanada zuwa wani Tunji Adebayo a Ikorodu, Legas, jami’an NDLEA na Daraktan Ayyuka da Bincike na Janar, DOGI, da ke da alaƙa da kamfanonin jigilar kaya.

Mista Babafemi ya ce, duk da cewa Mista Adebayo baya gida lokacin da jami’an ‘yan sandan suka ziyarci gidansa, ya umurci ƙaninsa da ya sanya hannu kan ƙunshin a madadinsa.

“Ba da daɗewa ba aka kama ɗan’uwan,” in ji shi.

A wani labarin kuma, Jami’an NDLEA a ranar Litinin 4 ga watan Satumba sun kai samame a unguwar wani ƙasurgumin mai sayar da kwaya da ke Akala, Mushin, Legas.

Mista Babafemi ya ce an ƙwato kilogiram 1,101 na Loud ɗan ƙasar Ghana tare da kama wasu mutane uku da ake zargi, yayin da wanda ake nema ruwa a jallo.

Har ila yau, a Kogi, an kama wani matashi mai shekaru 22 da tabar wiwi mai nauyin kilogiram 77.400 a ranar 7 ga watan Satumba, a hanyar Okene zuwa Lokoja zuwa Abuja.

Mista Babafemi ya ce an kuma gano jimillar ƙwayoyi 369,980 na opioids a wannan titin a ranar Litinin 4 ga watan Satumba kuma an kama wanda ake zargi da hannu wajen kamawa a wani samame da aka yi a jihar Gombe.

Ya ce, baya ga ƙoƙarin yaƙi da miyagun ƙwayoyi, Dokokin Jihohi da sauran tsare-tsare sun ci gaba da yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙawayoyi, WADA, yaƙin neman zaɓe ga makarantu, wuraren ibada, fadoji da sauran al’ummomin yankin da dai sauransu.

Mista Babafemi ya ce ziyarar bayar da shawarwari na hukumar ta WADA ta kai su ga Sarkin Hadeja, Adamu Abubakar Maji.

Ya ce ana gudanar da laccoci na wayar da kan jama’a a yankuna da dama na ƙasar nan.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Hukumar NDLEA a Kaduna, ta tarwatsa haramtattun gidajen ƙwayoyi 13 | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like