Hukumar NDLEA a Legas, ta kama ƙwayoyi da aka ɓoye a cikin gwangwanin tumatir

1
368

Jami’an hukumar yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙwayoyi ta ƙasa, (NDLEA), sun damƙe haramtattun ƙwayoyin ‘skunk’ da aka ɓoye a cikin kwalayen tumatur da kuma methamphetamine da aka ɓoye a cikin kayan da aka yi amfani da su.

An yi nufin fitar da magungunan masu tsauri zuwa Dubai, Haɗaɗɗiyar Daular Larabawa.

Wata sanarwa da mai magana da yawun hukumar ta NDLEA, Femi Babafemi, ya fitar a ranar Lahadi a Abuja, ta bayyana cewa an kama skunk ɗin da ke cikin kayan tumatur mai nauyin kilogiram 20.00 a ranar Juma’a 8 ga watan Satumba.

Mista Babafemi ya bayyana cewa, an kama miyagun ƙwayoyi ne a kamfanin Skyway Aviation Handling Company Plc, SAHCO dake babban filin jirgin sama na Murtala Muhammed International Airport, (MMIA) a Ikeja.

KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama wasu mutane biyu da ake zargi da safarar tabar wiwi mai nauyin kilogiram 1

Ya ce, jigilar ƙwayar meth mai nauyin kilogiram 1.60, an kama shi ne a wani kamfanin jigilar kayayyaki da ke Legas.

A halin da ake ciki, an kuma kama wani jigilar giram 556 na Canadian Loud da aka aika daga Kanada zuwa wani Tunji Adebayo a Ikorodu, Legas, jami’an NDLEA na Daraktan Ayyuka da Bincike na Janar, DOGI, da ke da alaƙa da kamfanonin jigilar kaya.

Mista Babafemi ya ce, duk da cewa Mista Adebayo baya gida lokacin da jami’an ‘yan sandan suka ziyarci gidansa, ya umurci ƙaninsa da ya sanya hannu kan ƙunshin a madadinsa.

“Ba da daɗewa ba aka kama ɗan’uwan,” in ji shi.

A wani labarin kuma, Jami’an NDLEA a ranar Litinin 4 ga watan Satumba sun kai samame a unguwar wani ƙasurgumin mai sayar da kwaya da ke Akala, Mushin, Legas.

Mista Babafemi ya ce an ƙwato kilogiram 1,101 na Loud ɗan ƙasar Ghana tare da kama wasu mutane uku da ake zargi, yayin da wanda ake nema ruwa a jallo.

Har ila yau, a Kogi, an kama wani matashi mai shekaru 22 da tabar wiwi mai nauyin kilogiram 77.400 a ranar 7 ga watan Satumba, a hanyar Okene zuwa Lokoja zuwa Abuja.

Mista Babafemi ya ce an kuma gano jimillar ƙwayoyi 369,980 na opioids a wannan titin a ranar Litinin 4 ga watan Satumba kuma an kama wanda ake zargi da hannu wajen kamawa a wani samame da aka yi a jihar Gombe.

Ya ce, baya ga ƙoƙarin yaƙi da miyagun ƙwayoyi, Dokokin Jihohi da sauran tsare-tsare sun ci gaba da yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙawayoyi, WADA, yaƙin neman zaɓe ga makarantu, wuraren ibada, fadoji da sauran al’ummomin yankin da dai sauransu.

Mista Babafemi ya ce ziyarar bayar da shawarwari na hukumar ta WADA ta kai su ga Sarkin Hadeja, Adamu Abubakar Maji.

Ya ce ana gudanar da laccoci na wayar da kan jama’a a yankuna da dama na ƙasar nan.

1 COMMENT

Leave a Reply