Hukumar FRSC ta nemi a kafa dokar shari’ar musulunci ga direbobi masu tuƙin ganganci

Kwamandan hukumar kiyaye haɗurra ta ƙasa FRSC a jihar Bauchi, Yusuf Abdullahi ya koka kan yadda za a yi amfani da tsarin shari’a don hukunta masu safarar ababen hawa domin daƙile haɗurran tituna a ƙasar nan.

Ya yi wannan ƙiran ne a wata hira da ya yi da Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ranar Alhamis a Bauchi. A cewarsa, dokokin da ke jagorantar haɗurran tituna ba su da tsauri, don haka akwai buƙatar shigar da dokar Shari’a a cikin dokokin zirga-zirga.

Abdullahi ya ce matakin zai sanya ladabtarwa, da ƙarfafa da mutunta dokokin zirga-zirga da kuma inganta yanayin tsaro a tsakanin masu ababen hawa. Ya ce hakan zai kuma daƙile yawaitar munanan al’amuran da ke faruwa a kan hanyar da tuƙin ganganci.

“Mu gabatar da Shari’ar Musulunci a cikin haɗurran mota kuma mutane za su farka. Mutanenmu sun yi sakaci sosai, kuma masu abin hawa ba sa damuwa su duba su.

KU KUMA KARANTA: Jami’an hukumar FRSC za su fara kama motocin da lambarsu suka shuɗe

“Idan ba mu gabatar da Dokar Shari’a ba, yawancin masu amfani da hanyar, musamman a wannan yanki ba za su fara tunani sau biyu ba kafin su yi duk abin da suke so.

“Shigo da tsarin Shari’ar Musulunci zai daƙile munanan ɗabi’u, domin galibin haɗurrukan na faruwa ne saboda munanan halaye daga masu ababen hawa da sauran masu amfani da hanyar.

“Mutane ba sa so su huta, suna da sauri saboda suna son samun kuɗi. “Idan aka gabatar da dokar, a lokacin da kuka yi hatsari, za a binciki lamarin, wanda ya aikata laifin da danginsa su ma su ke da alhakin duk wani abu da ya faru a cikin motar.

“A wani yanayi da direban ya rasa ransa a wani hatsarin mota, idan aka same shi da laifi, shi ma mai motar za a ɗora masa alhakinsa domin za a bayyana cewa bai yi aikin gida ba kafin ya ba da motar.

“Dokar da ake da ita tana aiki, duk da haka, gwargwadon yadda take aiki yana da matukar muhimmanci domin a ƙasashen da ake aiwatar da Shari’ar Musulunci, tana jagorantar ɗabi’u ta yadda har ’yan uwa da abokan arziƙi ke jagorantar dangantakarsu ta fuskar abin da za a yi ko kuma a yi ban yi ba,” in ji shi.

A cewarsa, ba a bar wanda ya aikata laifin shi kaɗai ba, kamar yadda Shari’a ta zo daidai da ‘yan uwa. “Idan ana ɗaukar tsauraran hukunci ga masu laifin haɗarurrukan hanya, zai yi matuƙar taimaka mana wajen daƙile dukkan direbobi da sauran masu amfani da hanyar tare da sanya su tuƙi a hankali don guje wa haɗarurruka.”

Ya lura cewa dokar al’ada ba ta yi la’akari da halin da ake ciki ba kuma ba ta kula da ayyuka har zuwa ƙarshe ba, sai dai kawai ta duba abin da ke faruwa nan take ne yayin da shari’ar ta zurfafa kan abin da zai faru.

Ya ce, “Shari’ar Musulunci za ta fi kyau. Idan ka dubi ƙasashen da ake yinta, aikin kowa ne domin alaƙarka da abokanka sun san cewa ba za a iya tada hankali ba”.


Comments

One response to “Hukumar FRSC ta nemi a kafa dokar shari’ar musulunci ga direbobi masu tuƙin ganganci”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Hukumar FRSC ta nemi a kafa dokar shari’ar musulunci ga direbobi masu tuƙin ganganci […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *