Hukumar CSDA ta horar da ma’aikata 886 a Zamfara

1
248

Hukumar ci gaban al’umma ta Zamfara, (CSDA), a ranar Laraba ta horar da mutane 886 da suka ci gajiyar COVID-19 Action na Farfaɗo da Tattalin Arziƙi na Najeriya, NG-CARES, ilimin karatu da sana’o’i.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ya bayar da rahoton cewa shirin NG-CARES shiri ne na dala miliyan 750 da bankin duniya ke tallafawa.

Shirin yana neman haɓaka kasuwancin da cutar ta COVID-19 ta shafa, faɗaɗa samun tallafin rayuwa da sabis na samar da abinci gami da tallafi ga matalauta da gidaje masu rauni.

Babban Manajan Hukumar, Alhaji Garba Muhammad ya ce waɗanda suka ci gajiyar aikin sun yi aiki ne a ƙarƙashin NG-CARES Delivery Platform Results Area 1: Labour Intensive Public Workfare (LIPW) don gudanar da ayyuka daban-daban a yankunansu.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Najeriya ta kashe biliyan 57 wajen horar da malamai – UBEC

Ya ce kowane ɗaya daga cikin waɗanda suka ci gajiyar shirin na karɓar 15,000 a matsayin alawus na wata-wata a cikin wa’adin aikin wucin gadi na shekara ɗaya.

“Mun shirya wannan horon ne ga waɗanda suka ci gajiyar shirin na LIPW domin ƙarfafa musu gwiwar rungumar ƙananan sana’o’i ko da bayan sun fita daga aikin.

“Wannan horon zai yi tasiri ga mahalarta kan ilimi daban-daban a fannonin tanadi, samun ƙwarewa, kasuwanci da bunƙasa ƙananan masana’antu, da sauransu,” in ji shi.

Mukhtar Ibrahim, ‘Coordinator, State Cares Coordinating Unit’ (SCCU), ya taya waɗanda suka ci gajiyar shirin na LIPW na shekara ɗaya murna.

Ya ce an ɓullo da tsarin LIPW ne a ƙarƙashin shirin NG-CARES domin samar da kasuwanci da ayyukan yi ga gidaje.

“Na yi imani wannan aikin ya riga ya yi tasiri a rayuwar ku, ina fatan kun yi ajiyar kuɗi daga abin da kuka samu na tsawon shekara guda.

“Ina roƙon ku da ku saurari duk ƙasidu da gabatarwar da za a gabatar a ƙarƙashin wannan horon,” in ji shi.

Har ila yau, Manaja, Babban Ayyuka na Hukumar, Alhaji Sani Buhari a cikin takarda mai taken: “Kwantar da Sana’o’i, Samar da Sana’o’i da Harkokin Kasuwanci”, ya buƙaci mahalarta taron da su yi amfani da damar kasuwanci da ilimin da suka samu daga aikin.

“Ka da ku yi la’akari da damar kasuwancin ku, ya kamata ku yi haƙuri da juriya yayin haɓaka hanyoyin kasuwancin ku.”

Tun da farko Manajan LIPW, Umar Nakwada ya ce hukumar ta shigar da matasa da mata marasa aikin yi da marasa sana’a domin yin ayyuka daban-daban da al’ummominsu suka zaɓa.

Mista Nakwada ya ce horon na da nufin bunƙasa ƙwarewarsu don ba su damar fahimtar aikin.

“Wannan horon ya kuma yi niyya ne don baiwa mahalarta taron da kayan aikin da suka dace don kafa ƙungiyoyin haɗin gwiwa tare da shirya su zuwa hanyar fita daga aikin,” in ji shi.

1 COMMENT

Leave a Reply