Connect with us

Labarai

Hatsarin mota a Najeriya ya ragu matuƙa a shekarar 2023 – FRSC

Published

on

Hukumar kiyaye haɗɗura ta ƙasa, (FRSC), ta ce yawan mace-macen ta hatsarin ababen hawa sun ragu matuƙa a farkon rabin shekarar 2023 da kashi 15.5 cikin ɗari.

Wannan na ƙunshe ne cikin wata sanarwa da mai magana da yawun hukumar FRSC, Assistant Corps Marshal Bisi Kazeem, ya fitar ranar Laraba a Abuja.

Mista Kazeem ya ce, gawawwakin sun samu haɗarurruka 5,700 na Titin RTC, saɓanin 6,627 da aka samu a daidai wannan lokacin a shekarar da ta gabata ta 2022.

Ya ce an samu raguwar kashi 14 cikin 100 na RCTs kamar yadda aka kama a cikin dashboard ɗin haɗurran ababen hawa na FRSC a cikin lokacin da ake nazari.

A cewarsa, rundunar ta kuma shaida raguwar kashi 14 cikin 100 na adadin waɗanda aka ceto da suka samu raunuka tsakanin watan Janairu zuwa Yuni.

KU KUMA KARANTA: Hukumar kiyaye haɗurra ta FRSC, ta koka da yawaitar tudun taƙaita gudu akan hanyar Gombe zuwa Yola

Ya ƙara da cewa, rundunar ta ceto jimillar mutane 16,716 da suka tsira da rayukansu a hatsarin a shekarar 2023, sabanin 19,440 da suka samu raunuka a hatsarin a daidai wannan lokacin a shekarar 2022.

“Akan adadin mutanen da aka kashe, gawarwakin sun kuma sami raguwa sosai a cikin lokacin gudanar da aikin.

“A cewar rahoton haɗarin, a cikin watanni shida na farkon shekarar 2023, gawawwakin sun sami asarar rayuka 2,850 a yayin da aka samu asarar rayuka 3,375 a daidai wannan lokacin a shekarar 2022, wanda ke nuna raguwar kashi 15.5 cikin 100,” in ji shi.

Mista Kazeem ya ruwaito shugaban rundunar FRSC, Dauda Biu, yana danganta nasarar da aka samu ga wasu dabaru da sabbin dabaru na ayyukan tabbatar da tsaro.

Ya ce an samu ingantacciyar kasancewar ma’aikatan FRSC, wayar da kan jama’a da kuma cuɗanya da abokan hulɗa a cikin lokacin da ake nazari.

Mista Biu ya buƙaci masu ababen hawa da su guji munanan ɗabi’ar tuƙin mota, ya ƙara da cewa rundunar za ta ci gaba da sa ido tare da magance duk wata matsala ta tuƙi.

Wannan, in ji shi, zai kasance ta hanyar tsaftar manyan tituna da kuma sanya ɗabi’u da matakan tsaro a kan hanyoyin sama da kilomita 200,000 a faɗin ƙasar.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like