Connect with us

Ƙasashen Waje

Harin jiragen saman Ukraine a Moscow, ya kawo cikas ga zirga-zirgar jiragen sama

Published

on

Magajin garin Sergei Sobyanin ya ce jami’an tsaron sama sun harbo jirgin maras matuƙi tare da tarkacen sa ya faɗa a cibiyar Expo na birnin.

Wannan dai shi ne na baya bayan nan a jerin hare-haren da aka kai a babban birnin ƙasar Rasha.

Hotunan da ba a tantance ba a shafukan sada zumunta sun nuna hayaƙi mai kauri da ke tashi a sararin samaniyar birnin Moscow.

Kawo yanzu dai babu wani bayani daga Ukraine, amma jami’ai a Kyiv ba su taɓa amincewa da kai hare-hare a kan wurare a birnin Moscow ba.

An kai harin ne da misalin ƙarfe 4:00 agogon GMT, kamar yadda ma’aikatar tsaron ƙasar ta Rasha ta bayyana a tashar Telegram.

KU KUMA KARANTA: Saudiyya ta gayyaci shugaban Iran Ra’isi

Ya ce, bayan kunna tsarin tsaron iska na birnin, jirgin maras matuƙi ya “canza hanyar jirginsa”, inda ya faɗo kan wani ginin da ba na zama ba a kan Embankment Krasnopresnenskaya, wani yanki na Moscow wanda ke ɗauke da wasu gine-ginen gwamnati.

Ya ƙara da cewa ba a samu rahoton asarar rayuka ba tun farko. Wani ganau da ke yankin ya shaida wa kamfanin dillancin labarai na Reuters cewa harin ya haifar da “bam mai ƙarfi”.

Ma’aikatar tsaron Rasha ta ce tarkacen bai haddasa gobara ba, yayin da Mista Sobyanin ya ce jirgin maras matuƙi bai yi wata barna ba a ginin.

Wani kamfanin dillancin labaran ƙasar Rasha, Tass, ya bayar da rahoton cewa, ɗaya daga cikin katangar da ke wajen cibiyar ta ruguje da wani ɓangare, a cewar hukumar bayar da agajin gaggawa.

Ya ce yankin da abin ya shafa ya kai murabba’in 30 (323 sq ft). Filin jirgin saman Vnukovo na Moscow shi ma ya rufe sakamakon lamarin, in ji Tass, amma an sake buɗe shi cikin kankanin lokaci.

Har zuwa farkon wannan shekarar, Moscow ta kasance ba a taɓa ganin yaƙi a Ukraine ba, amma a cikin ‘yan watannin nan an kai hare-haren jiragen sama.

A ranar 30 ga Mayu, an ba da rahoton lalacewar gine-gine da dama a wani tashin hankali.

A ranakun 30 da 31 ga Yuli, wasu jirage marasa matuƙi guda biyu sun faɗo a cikin facade na gilashin wani babban gini mai nisan mil ɗari daga Cibiyar Expo. Shugaban Ukraine Volodymyr Zelensky ya faɗa a lokacin cewa yaƙin yana “komawa zuwa yankin Rasha” kuma wannan wani “tsari ne wanda ba makawa, na halitta da cikakken adalci”.

Ma’aikatar tsaron Rasha ta sanar da cewa, sa’o’i kaɗan gabanin harin na baya-bayan nan a birnin Moscow, an lalata wani jirgin ruwan Ukraine mara matuƙi a lokacin wani yunƙurin kai hari kan sojojin ruwan Rasha a tekun Black Sea.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Ƙasashen Waje

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Published

on

Isra'ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza

Isra’ila ta ƙaddamar da sabbin hare-hare a kudancin Gaza, inda ta tilasta wa ɗaruruwan Falasɗinawa tserewa bayan da soji suka kuma ba da umarnin ƙaurace wasu yankuna masu yawan jama’a.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Isra’ila sun ce an yi musayar wuta da dakarun Masar

Waɗanda suka shaida lamarin sun ce an kai hari da dama a ciki da wajen birnin Khan Younis, inda aka hallaka mutane takwas kuma mutane sama da 30 suka samu raunuka, cewar wata majiyar lafiya da kuma ƙungiyar Red Crescent ta Falasɗinawa.

Continue Reading

Ƙasashen Waje

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana – COPEC

Published

on

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana - COPEC

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana – COPEC

Ƙungiyar Kare Haƙƙin Masu Amfani da Man Fetur a Ghana ta yi hasashen cewa akwai yiwuwar a samun ƙarin farashin man fetur a ƙasar a farkon watan Yulin 2024.

Ƙungiyar ta Chamber for Petroleum Consumers (COPEC) ta ce akwai alamu masu ƙarfi da ke nuna cewa farashin fetur da man dizel da gas zai ƙaru baki ɗaya a gidajen man da ke faɗin ƙasar, kamar yadda kamfanin watsa labarai na ƙasar Ghana ya ruwaito.

COPEC ɗin ta ce za a samu ƙarin farashin ne sakamakon yadda farashin Cedi ɗin a ƙasar ke ƙara karewa idan aka kwatanta da dalar Amurka.

COPEC ɗin ta yi hasashen cewa farashin man fetur ɗin wanda za a rinƙa sayarwa a gidan mai zai ƙaru da kashi 2.17 cikin 100, wanda hakan ke nufin zai ƙaru daga Cedi 14.17 zuwa Cedi 15.20 a duk lita.

Sai kuma farashin dizel ana sa ran ya ƙaru zuwa 15.21 a kowace lita ɗaya, sai kuma na gas ya koma tsakanin Cedi 13.24 zuwa Cedi 14.64 a duk kilo ɗaya.

KU KUMA KARANTA: Ɗan Ghana ya kafa tarihi na rungumar bishiyoyi a duniya

Ƙungiyar ta COPEC ta bayar da shawara ga gwamnatin Ghana da ta yi duk mai yiwuwa domin rage harajin da yake a kan gas ko kuma yin tallafi a farashinsa domin bayar da dama ga ‘yan ƙasar su same shi a farashi mai rahusa.

Ta kuma yi ƙira ga gwamnati da kada ta yi ƙasa a gwiwa wajen dawo da matatar mai ta Tema a kan aiki (TOR) don kaucewa ko kuma rage shigo tattacen man fetur wanda a wani lokacin ake samun gurɓatacce.

Continue Reading

Ƙasashen Waje

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

Published

on

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

Daga Ibraheem El-Tafseer

Me magana da yawun Shelkwatar zaɓe ta Iran Dakta Muhsin Elsami, ya sanar da cewa, an kammala lissafi ƙuri’a Miliyan 25 na zaɓen shugaban ƙasar Iran wanda aka fara ranar juma’a.

‘Yan takara 6 ne suka tsallake matakin ƙarshe yayin da 2 suka fice saboda ra’ayin kai, ana zaɓe saura kwana 2.

Dakta Mas’ud Pezeshkian shi ne kan gaba da ƙuri’a Miliyan 10.415.991

Dakta Sa’ed Jalili ya samu ƙuri’u Miliyan 9.473298

Se kuma Dakta Qalibaf ya samu ƙuri’a Miliyan 3.383.340

Sai Ayatullah Musfata ya samu ƙuri’a 206.397.

Yanzu haka an fitar da Dakta Baqir Qalibaf da Ayatullah Musfata da suke da ƙarancin ƙuri’a, ya rage saura Dakta Jalili da Dakta Mas’ud Pezeshkian da ken gaba.

KU KUMA KARANTA: Iran ta tabbatar da mutuwar shugaban ƙasar, Ebrahim Ra’isi, a hatsarin jirgin sama

Jami’i Muhsin Elsami ya sanar da cewa za’a shiga matakin zaɓe na 2 ranar Juma’a mai zuwa inda za a kara tsakanin Dakta Jalili da Dakta Mas’ud.

Cikin su duk wanda ya samu kaso 50 ya zama shugaban ƙasar Iran, wanda zai maye gurbin Shahid Ebrahim Ra’isi wanda ya rasu sanadiyyar hatsarin jirgin Helikofta, a watan da ya gabata.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like