Gwamnatin Tarayya ta ƙara ɗage ƙidayar jama’a

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ɗage shirin ƙidayar yawan jama’a da gidaje na shekarar 2023 da aka tsara.

An bayyana ɗage ƙidayar ne bayan wata ganawa da shugaban ƙasa Muhammadu Buhari da wasu membobin majalisar zartarwa ta tarayya da shugaban hukumar ƙidaya ta ƙasa da tawagarsa a fadar shugaban ƙasa dake Abuja ranar Juma’a.

Ku tuna cewa tun da farko an tsara ƙidayar jama’a a shekarar 2023 a watan Maris amma saboda sake jadawalin zaɓen gwamna na 2023 an mayar da aikin zuwa ranar Laraba 3 ga Mayu zuwa Lahadi 7 ga Mayu 2023.

KU KUMA KARANTA: Sama da sojoji dubu sittin aka ɗauka aiki ƙarƙashin kulawana – Buhari

Amma bayan taron na ranar Juma’a an yanke shawarar cewa gwamnati mai zuwa za ta ayyana sabon ranar da za a gudanar da atisayen.

Gwamnatin Tarayya bayan ta amince da ɗage zaɓen, ta sake nanata muhimmancin gudanar da ƙidayar jama’a da gidaje, shekaru 17 bayan ƙidayar da ta gabata, domin tattara bayanai na zamani waɗanda za su fitar da manufofin ci gaban ƙasar nan da kuma inganta ci gaban ƙasa yanayin rayuwar al’ummar Najeriya.

An yi nuni da cewa, duk da an kammala shata yankin da ƙasar nan ke yi, da gudanar da jarabawar farko da ta biyu, ɗaukar ma’aikata da horar da ma’aikatan bogi, sayan kayan masarufi na Digital Assistant (PDAs) da ICT, an samu ci gaba mai gamsarwa a cikin aiwatar da Ƙidayar Jama’a da Gidaje ta 2023.

Shugaban ya yaba da tsarin da hukumar ke bi wajen gudanar da sahihin ƙidayar jama’a, musamman yadda aka yi amfani da ɗimbim fasahar da za ta iya samar da ƙidayar jama’a a duniya da kuma kafa tushen ƙidayar jama’a a nan gaba.

Don haka, shugaban ya ƙara da umurtar hukumar da ta ci gaba da shirye-shiryen gudanar da ƙidayar jama’a da gidaje na shekarar 2023 domin ci gaba da ci gaban nasarorin da aka riga aka samu tare da samar da ginshiƙi ga gwamnati mai zuwa wajen ƙarfafa waɗannan nasarori.

Idan dai ba a manta ba a ranar Alhamis ɗin da ta gabata ne shugaban hukumar ya bayyana hakan a wata ganawa da ya yi da jami’an diflomasiyya a Abuja, inda ya bayyana cewa har yanzu hukumar ba ta samu dukkan na’urorin da ake bukƙata don gudanar da ƙidayar ba, yana mai cewa za a sayo wasu na’urorin a lokacin ‘yan kwanaki.

“Ga ƙasar nan, muna buƙatar PADs har 800,000, ya zuwa yanzu, mun sayo kusan 500,000. Sauran suna zuwa nan da ‘yan kwanaki,” in ji shi.

“Game da gudummawar don ƙidayar da kamfanoni masu zaman kansu da sauran masu ruwa da tsaki suka bayar, ya ce “Amma kun san yadda suke gudanar da ayyukansu; ba wai kuɗin za su zo haka ba.

Dole ne su tattauna da gwamnatinsu, su duba kasafin kuɗinsu. Don haka, wannan tsari yana gudana. Amma ba za mu iya cewa ko wani kuɗi ya shigo ba, tsari ne, kuma tsarin yana nan tafe.”

Taron ya samu halartar babban lauyan gwamnatin tarayya kuma ministan shari’a, Abubakar Malami; ministar kuɗi, kasafin kuɗi da tsare-tsare ta ƙasa, Misis Zainab Ahmed; ministan yaɗa labarai da al’adu, Alhaji Lai Mohammed; ƙaramin Ministan Kasafi da Tsare-Tsare na ƙasa, Mista Clem Agba da Sakataren Gwamnatin Tarayya, Mista Boss Mustapha.


Comments

One response to “Gwamnatin Tarayya ta ƙara ɗage ƙidayar jama’a”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Tarayya ta ƙara ɗage ƙidayar jama’a […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *