Connect with us

Labarai

Gwamnatin Najeriya za ta sake ajiye ‘yan gudun hijira 22,071 a Neja – Ministar jin ƙai

Published

on

Gwamnatin Najeriya ta yi alƙawarin sake tsugunar da ‘yan gudun hijira 22,071 da suka warwatsu a cikin al’umomin Nijar daban-daban.

Betta Edu, ministar harkokin jin ƙai da rage raɗaɗin talauci, ta bayyana hakan a lokacin da take gabatar da kayayyaki ga wasu daga cikin ‘yan gudun hijira a sansanin Gwada, Shiroro, ranar Juma’a.

Misis Edu ta yi Allah wadai da ayyukan ‘yan bindiga da ‘yan ta’adda da suka tilasta rufe makarantu sama da 400 da suka kori yara 11,000 daga makaranta.

“Ba za a yarda da lamarin ba; Gwamnatin Tarayya ta sanya tsauraran matakai don kawo ƙarshen ayyukan ta’addanci da ta’addanci da sauran ƙalubalen tsaro a ƙasar nan.

“Shugaban ya ce in gaya muku duk abin da fatan ya zo kuma zai samar da mafita mai ɗorewa ga duk abubuwan da ke damun mu.

KU KUMA KARANTA: Remi Tinubu ta ba da naira miliyan ɗari biyar ga ‘yan gudun hijira a Filato

“Mun ga abubuwa guda biyu, musamman game da rashin kyawun rayuwar ku. “Mun zo nan ne don tantance lamarin da kuma tabbatar da cewa mun shiga tsakani don sauya al’amura da kyau.

“Muna tunanin sake tsugunar da dukkan ‘yan gudun hijira a nan saboda rashin tsaro a wurarensu; muna da ƙwarin gwiwar sake tsugunar da su a Shiroro zai fi kyau a yanzu.

“Za mu samar da wani birni na sake tsugunar da duk wanda ya rasa matsugunai zai zauna domin ku zauna lafiya sannan ‘ya’yanku suma su koma makaranta,” in ji ta.

Ministan, wanda ta koka da yadda yaran da ba sa zuwa makaranta a jihar ke fama da su, ta yi nuni da cewa ilimi shi ne ginshiƙi wajen magance talauci da sauran munanan ɗabi’u a cikin al’umma.

Ta ƙara da cewa gwamnati ta ɓullo da tsare-tsare masu ɗorewa waɗanda za su tabbatar da tsaron rayuka da dukiyoyi a ɗaukacin al’ummar jihar.

Misis Edu ta ce ‘yan gudun hijira 435 a jihar ne suka ci gajiyar shirin na N-Skill, inda ta ƙara da cewa za a gabatar musu da fakitin farauta tare da wasu kayan abinci don rage musu wahalhalun da suke ciki a halin yanzu.

Ta ƙara da cewa gwamnati na shirin faɗaɗa rijistar zamantakewar jama’a domin ɗaukar da kuma kama ‘yan gudun hijirar a cikin tsare-tsare daban-daban na ayyukan jin ƙai.

Tun da farko kwamishinan ayyukan jin ƙai da magance bala’o’i na Neja Ahmed Suleiman ya bayyana cewa a halin yanzu jihar na da ‘yan gudun hijira 22,071 da suka warwatse a yankuna daban-daban.

Malam Suleiman, wanda ya koka da yadda matsalar rashin tsaro a jihar ke ci gaba da yi, ya ce lamarin ya tilastawa sama da kashi 90 cikin 100 na al’ummar ƙasar yin watsi da noma saboda tsoron ka da a kai musu hari a gonakinsu.

Ya bayyana cewa mazauna ƙananan hukumomi goma sha ɗaya daga cikin 25 na jihar a halin yanzu suna gudun hijira saboda rashin tsaro.

“Gwamnatin jihar yanzu ta fuskanci ƙalubale na samar da duk wasu ababen more rayuwa da abinci, baya ga maƙudan kuɗaɗen da aka ware domin yaƙi da rashin tsaro.

“Cibiyoyin ilimi, musamman makarantun firamare da sakandare, waɗanda ke zama matsuguni na wucin gadi ga ’yan gudun hijirar, a yanzu an gama shimfiɗawa, ana kuma daƙile shirye-shiryen karatun yaranmu.

“Masu gudun hijira a sansanoni daban-daban a Kontagora, Mariga, Mashegu, Rijau, Rafi, Mokwa da Munya ba su da matsuguni da sauran muhimman ababen more rayuwa kamar ruwa, kiwon lafiya, ilimi da banɗaki,” inji shi.

Sai dai kwamishinan ya godewa gwamnatin tarayya bisa tallafin da take baiwa ‘yan gudun hijirar tare da yin ƙira da a ƙara ɗaukar matakan shawo kan matsalar rashin tsaro a Neja.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Ƙungiyoyi masu zaman kansu sun nemi zaman lafiya a sansanin ‘yan gudun hijira na Kaduna | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like