Connect with us

Labarai

Gwamnatin Najeriya za ta sake ajiye ‘yan gudun hijira 22,071 a Neja – Ministar jin ƙai

Published

on

Gwamnatin Najeriya ta yi alƙawarin sake tsugunar da ‘yan gudun hijira 22,071 da suka warwatsu a cikin al’umomin Nijar daban-daban.

Betta Edu, ministar harkokin jin ƙai da rage raɗaɗin talauci, ta bayyana hakan a lokacin da take gabatar da kayayyaki ga wasu daga cikin ‘yan gudun hijira a sansanin Gwada, Shiroro, ranar Juma’a.

Misis Edu ta yi Allah wadai da ayyukan ‘yan bindiga da ‘yan ta’adda da suka tilasta rufe makarantu sama da 400 da suka kori yara 11,000 daga makaranta.

“Ba za a yarda da lamarin ba; Gwamnatin Tarayya ta sanya tsauraran matakai don kawo ƙarshen ayyukan ta’addanci da ta’addanci da sauran ƙalubalen tsaro a ƙasar nan.

“Shugaban ya ce in gaya muku duk abin da fatan ya zo kuma zai samar da mafita mai ɗorewa ga duk abubuwan da ke damun mu.

KU KUMA KARANTA: Remi Tinubu ta ba da naira miliyan ɗari biyar ga ‘yan gudun hijira a Filato

“Mun ga abubuwa guda biyu, musamman game da rashin kyawun rayuwar ku. “Mun zo nan ne don tantance lamarin da kuma tabbatar da cewa mun shiga tsakani don sauya al’amura da kyau.

“Muna tunanin sake tsugunar da dukkan ‘yan gudun hijira a nan saboda rashin tsaro a wurarensu; muna da ƙwarin gwiwar sake tsugunar da su a Shiroro zai fi kyau a yanzu.

“Za mu samar da wani birni na sake tsugunar da duk wanda ya rasa matsugunai zai zauna domin ku zauna lafiya sannan ‘ya’yanku suma su koma makaranta,” in ji ta.

Ministan, wanda ta koka da yadda yaran da ba sa zuwa makaranta a jihar ke fama da su, ta yi nuni da cewa ilimi shi ne ginshiƙi wajen magance talauci da sauran munanan ɗabi’u a cikin al’umma.

Ta ƙara da cewa gwamnati ta ɓullo da tsare-tsare masu ɗorewa waɗanda za su tabbatar da tsaron rayuka da dukiyoyi a ɗaukacin al’ummar jihar.

Misis Edu ta ce ‘yan gudun hijira 435 a jihar ne suka ci gajiyar shirin na N-Skill, inda ta ƙara da cewa za a gabatar musu da fakitin farauta tare da wasu kayan abinci don rage musu wahalhalun da suke ciki a halin yanzu.

Ta ƙara da cewa gwamnati na shirin faɗaɗa rijistar zamantakewar jama’a domin ɗaukar da kuma kama ‘yan gudun hijirar a cikin tsare-tsare daban-daban na ayyukan jin ƙai.

Tun da farko kwamishinan ayyukan jin ƙai da magance bala’o’i na Neja Ahmed Suleiman ya bayyana cewa a halin yanzu jihar na da ‘yan gudun hijira 22,071 da suka warwatse a yankuna daban-daban.

Malam Suleiman, wanda ya koka da yadda matsalar rashin tsaro a jihar ke ci gaba da yi, ya ce lamarin ya tilastawa sama da kashi 90 cikin 100 na al’ummar ƙasar yin watsi da noma saboda tsoron ka da a kai musu hari a gonakinsu.

Ya bayyana cewa mazauna ƙananan hukumomi goma sha ɗaya daga cikin 25 na jihar a halin yanzu suna gudun hijira saboda rashin tsaro.

“Gwamnatin jihar yanzu ta fuskanci ƙalubale na samar da duk wasu ababen more rayuwa da abinci, baya ga maƙudan kuɗaɗen da aka ware domin yaƙi da rashin tsaro.

“Cibiyoyin ilimi, musamman makarantun firamare da sakandare, waɗanda ke zama matsuguni na wucin gadi ga ’yan gudun hijirar, a yanzu an gama shimfiɗawa, ana kuma daƙile shirye-shiryen karatun yaranmu.

“Masu gudun hijira a sansanoni daban-daban a Kontagora, Mariga, Mashegu, Rijau, Rafi, Mokwa da Munya ba su da matsuguni da sauran muhimman ababen more rayuwa kamar ruwa, kiwon lafiya, ilimi da banɗaki,” inji shi.

Sai dai kwamishinan ya godewa gwamnatin tarayya bisa tallafin da take baiwa ‘yan gudun hijirar tare da yin ƙira da a ƙara ɗaukar matakan shawo kan matsalar rashin tsaro a Neja.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Ƙungiyoyi masu zaman kansu sun nemi zaman lafiya a sansanin ‘yan gudun hijira na Kaduna | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like