Connect with us

Labarai

Gwamnatin Borno ta rufe makarantu masu zaman kansu 300

Published

on

Fiye da makarantu masu zaman kansu 300 a Borno suna fuskantar barazanar rufe saboda gaza shiga cikin takardar izinin gwamnati.

Kwamishinan Ilimi Injiniya Lawan Wakilbe, ya shaidawa manema labarai a Maiduguri a ranar Laraba cewa, atisayen ya zama dole domin daƙile yaɗuwa da ayyukan da ba su dace ba na wasu makarantu masu zaman kansu.

Ya ce akwai damuwa cewa tun da aka fara zagayen a shekarar 2022 makarantu masu zaman kansu 266 ne kawai suka cika, daga cikin kusan 600 daga cikinsu.

Mista Wakilbe ya ce ma’aikatar, masu makarantu masu zaman kansu, ma’aikatar shari’a da kuma ‘yan sanda za su yi taro a ranar Asabar don yin gargaɗi kan haramcin gudanar da makarantun da ba a amince da su ba.

KU KUMA KARANTA: Mataimakin shugaban ƙasa Shettima, ya ƙaddamar da manyan ayyuka a jihar Borno

Ya kuma ƙara da cewa taron zai kuma yi gargaɗi game da yiwuwar rufe makarantun da suka gaza da kuma gurfanar da masu mallakarsu.

“Muna iya sake buɗe rajistar na wani ɗan ƙanƙanin lokaci don cikawa na ƙarshe kuma hakan na faruwa ko da bayan an samu amincewar majalisar zartarwa ta jiha,” in ji kwamishinan.

Mista Wakilbe ya kuma shaida wa manema labarai cewa, Borno na sanya ƙima sosai a fannin ilmin fasaha da na sana’o’i ta yadda za a samu waɗanda suka kammala karatunsu da za su iya dogaro da kansu.

“Daga cikin yara miliyan 1.8 da ba sa zuwa makaranta, akwai adadi mai yawa sun zarce yawan lokutan makaranta.

“Yaron da yake ɗan shekara huɗu a lokacin da aka fara rikicin Boko Haram a yanzu yana kusan shekara 15 kuma wanda yake da shekara 10 a lokacin yana da shekara 20 a duniya.

“Yawancinsu sun girma ne a sansanonin ‘yan gudun hijirar. “Hanya mafi kyawu don kula da irin waɗannan yaran ita ce ta hanyar ilimin boko, ƙididdigewa da ƙwarewar fasaha ta yadda za su iya ɗaukar rayuwarsu,” in ji Mista Wakilbe.

Ya ƙara da cewa makarantun fasaha da na sana’o’in hannu sun shahara sosai, ta yadda a lokacin da gwamnati ta je raba fom 450 a sabuwar cibiyar koyar da sana’o’i da aka kafa a ƙaramar hukumar Biu, kimanin mutane 5,000 ne suka fito.

Wakilbe ya ce dole ne Gwamna Babagana Zulum ya amince da zama na safe da na rana ga makarantar da sauran matakan da za su ba ta damar ɗaukar nauyin ɗaliban da suke so.

“Labari ɗaya ne a ƙaramar hukumar Shani. Muna gab da ƙaddamar da ƙarin makarantun fasaha da na sana’a a ƙananan hukumomin Magumeri da Mafa,” in ji Mista Wakilbe.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Najeriya na buƙatar ƙarin makarantu 20,000, ajujuwa 907,769 – UBEC | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like