Gwamnatin Bauchi za ta sasanta rikicin kan iyaka da Jigawa

0
325

Gwamnatin jihar Bauchi ta sake nanata shirinta na sasanta rikicin kan iyaka tsakanin al’umomin ƙaramar hukumar Itas-Gaɗau da ƙaramar hukumar Kafin-Hausa ta jihar Jigawa.

A wata ziyarar gano gaskiya mataimakin gwamnan jihar Auwal Mohammed Jatau wanda ya zama shugaban hukumar kula da iyakokin ƙasar ya yabawa al’ummomin kan rashin ɗaukar doka a hannunsu.

Ya ce ta hanyar ba da rahoton duk wani kutse da suka samu daga al’ummomin maƙwabta ya nuna cewa ɓangarorin biyu a shirye suke don tattaunawa da zaman lafiya.

Jatau wanda ya samu wakilcin mai taimaka masa na musamman kan harkokin iyakoki, Ahmad Garba, ya buƙaci al’ummar Itas-Gaɗau da Kafin-Hausa da su ci gaba da zaman lafiya da juna domin lamarin yana gaban hukumar kula da iyakokin ƙasa, wadda ita ce ke da alhakin yanke hukunci a tsakanin juna – rikice-rikicen kan iyaka.

KU KUMA KARANTA: Majalisar Bauchi ta buƙaci da a gyara na’urorin lantarki da suka lalace

Ya ce, “Abin farin ciki ne a gare ni in yi muku maraba da zuwa wannan taro mai matuƙar muhimmanci da ke gudana a nan birnin Itas da nufin haɗa kai don ganin al’amura ga hukumar, ta kai rahoto ga gwamnatin jihar domin ɗaukar matakin da ya dace.

“Ina so in tabbatar muku da cewa hukumar kula da iyakokin jihar na yin duk mai yiwuwa wajen aikin shata shataletalen, don haka akwai buƙatar ku ƙara haƙuri kan aikin da ke gaban hukumar ta wannan ɗabi’a,” in ji Jatau.

Ya sanar da al’ummar yankin cewa an kai ga matakin ƙarshe na shata iyaka tsakanin jihohin Bauchi da Jigawa da aka gudanar a watan Nuwambar shekarar da ta gabata kuma aka kawo ƙarshensa da ‘yan banbance-banbance inda hukumar ta jihar ta ba da shawarar a ƙara aikin filin da ra’ayi don warware matsalar da za ta ba da damar yin taron haɗin gwiwa na jami’ai (JMO), a ƙarƙashin hukumar kula da iyakoki ta ƙasa, don cimma matsaya kan matakin ƙarshe na dukkan ɓangarorin da ke taƙaddama a kan iyakar Itas/Kafin Hausa, Zaki/Kiri Kasamma, Maruta/ Gurmun da Shira/Gwaram na jihohin Bauchi da Jigawa.

Mataimakin gwamnan ya tabbatar wa masu ruwa da tsakin cewa hukumar tare da goyon bayan Gwamna Bala Mohammed za ta sauƙe nauyin da aka ɗora mata bisa himma musamman samar da hanyoyin tattaunawa domin warware duk wata matsala da ta shafi iyakokin jihar.

Masu ruwa da tsaki da suka yi jawabi a ziyarar sun amince da namijin ƙoƙarin da hukumar ke yi wajen haɗa kai da al’umma wajen magance matsalolin kan iyaka ta hanyar da ta dace.

Leave a Reply