Connect with us

Labarai

Gwamnan Yobe ya yi ƙira ga NEDC da ta gyara manyan makarantun jihar

Published

on

Daga Ibraheem El-Tafseer

Gwamnan Jihar Yobe Alhaji Mai Mala Buni CON (Chiroman Gujba) ya yi ƙira ga Hukumar Ci Gaban Arewa maso Gabas ta NEDC da ta fara aikin gyaran Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Geidam da Kwalejin Aikin Gona ta Gujba. Gwamnan ya yi wannan ƙiran ne a lokacin da shugaban da mambobin sabuwar majalisar gudanarwar hukumar suka kai wa gwamnan ziyara a gidan gwamnati da ke Damaturu.

Gwamnan, wanda mataimakinsa Alhaji Idi Barde Gubana (Wazirin Fune) ya wakilce shi, ya ce ziyarar ta ba shi damar da ba kasafai ake samun damar tattaunawa kan batutuwan da suka shafi aikin hukumar a Yobe ba.

Mataimakin Gwamnan ya koka da yadda ayyukan Boko Haram a Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Gujba ke zama mafi muni da ake fama da matsalar jin ƙai a baya-bayan nan, inda aka kashe ɗalibai sama da ɗari, da lalata gine-gine da motocin amfani da ‘yan Boko Haram suka yi.

KU KUMA KARANTA: Gwamnan Yobe ya amince da ɗaukar ma’aikatan jinya 158, da ba da alawus ga ɗalibai 393

Tun daga nan aka mayar da makarantar zuwa ɗaya daga cikin makarantar sakandare da ke Damaturu babban birnin jihar, ana jiran sa hannun hukumar ci gaban Arewa maso Gabas.

Hakazalika Gaidam Polytechnic sun sami irin wannan matsala, yayin da gine-gine da motocin aiki suka lalace.

Ya kuma yi ƙira ga Shugaban Hukumar NEDC da su duba halin da suke ciki, su nemo hanyar da za ta iya ba su damar mallakar ƙa’idojin NBTE.

Alh Idi Barde Gubana yace NEDC ta zuba jari mai yawa a fannin raya ababen more rayuwa kamar gidaje, ɗakunan kwanan ɗalibai da ajujuwa na tituna da rarraba kayan abinci da kuma samar da wuraren kula da lafiya ga marasa galihu.

Ya buƙaci hukumar ta NEDC da ta tabbatar da aiwatar da cikakken aiwatar da shirin don hanzarta bin diddigin ci gaba da farfaɗo da shiyyar Arewa maso Gabas.

Da yake kokawa kan tallafin ilimi na EEF a hukumar NEDC, ya ce matasa da yawa daga Yobe ba su taɓa jin daɗi ba saboda yawancin su ba a raba su da al’umma saboda rashin kuɗi wajen tabbatar da ko wane irin ilimi kuma akasarin su na fama da ta’addanci. .

Tun da farko a jawabinsa shugaban hukumar gudanarwar Manjo Janar Paul Tarfa RTD ya ce sun je jihar ne domin ziyarar sanin ayyukan da aka kammala da kuma karɓar buƙatun al’ummar jihar.

Tarfa ya tabbatar da cewa hukumar za ta yi iya ƙoƙarinta wajen ganin yankin arewa maso gabas ya samu ci gaba ba tare da tsangwama ba.

Ya kuma ƙara da cewa zai yi aiki kafaɗa da kafaɗa da gwamnatin jihar.

Ya yaba da yadda wannan gwamnati mai ci ta himmatu wajen ganin an samu ci gaba cikin sauri na samar da ababen more rayuwa a jihar wanda hakan ya sa ta zama ta biyu.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like