Gwamnan Yobe ya yi ƙira ga NEDC da ta gyara manyan makarantun jihar

0
156

Daga Ibraheem El-Tafseer

Gwamnan Jihar Yobe Alhaji Mai Mala Buni CON (Chiroman Gujba) ya yi ƙira ga Hukumar Ci Gaban Arewa maso Gabas ta NEDC da ta fara aikin gyaran Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Geidam da Kwalejin Aikin Gona ta Gujba. Gwamnan ya yi wannan ƙiran ne a lokacin da shugaban da mambobin sabuwar majalisar gudanarwar hukumar suka kai wa gwamnan ziyara a gidan gwamnati da ke Damaturu.

Gwamnan, wanda mataimakinsa Alhaji Idi Barde Gubana (Wazirin Fune) ya wakilce shi, ya ce ziyarar ta ba shi damar da ba kasafai ake samun damar tattaunawa kan batutuwan da suka shafi aikin hukumar a Yobe ba.

Mataimakin Gwamnan ya koka da yadda ayyukan Boko Haram a Kwalejin Kimiyya da Fasaha ta Gujba ke zama mafi muni da ake fama da matsalar jin ƙai a baya-bayan nan, inda aka kashe ɗalibai sama da ɗari, da lalata gine-gine da motocin amfani da ‘yan Boko Haram suka yi.

KU KUMA KARANTA: Gwamnan Yobe ya amince da ɗaukar ma’aikatan jinya 158, da ba da alawus ga ɗalibai 393

Tun daga nan aka mayar da makarantar zuwa ɗaya daga cikin makarantar sakandare da ke Damaturu babban birnin jihar, ana jiran sa hannun hukumar ci gaban Arewa maso Gabas.

Hakazalika Gaidam Polytechnic sun sami irin wannan matsala, yayin da gine-gine da motocin aiki suka lalace.

Ya kuma yi ƙira ga Shugaban Hukumar NEDC da su duba halin da suke ciki, su nemo hanyar da za ta iya ba su damar mallakar ƙa’idojin NBTE.

Alh Idi Barde Gubana yace NEDC ta zuba jari mai yawa a fannin raya ababen more rayuwa kamar gidaje, ɗakunan kwanan ɗalibai da ajujuwa na tituna da rarraba kayan abinci da kuma samar da wuraren kula da lafiya ga marasa galihu.

Ya buƙaci hukumar ta NEDC da ta tabbatar da aiwatar da cikakken aiwatar da shirin don hanzarta bin diddigin ci gaba da farfaɗo da shiyyar Arewa maso Gabas.

Da yake kokawa kan tallafin ilimi na EEF a hukumar NEDC, ya ce matasa da yawa daga Yobe ba su taɓa jin daɗi ba saboda yawancin su ba a raba su da al’umma saboda rashin kuɗi wajen tabbatar da ko wane irin ilimi kuma akasarin su na fama da ta’addanci. .

Tun da farko a jawabinsa shugaban hukumar gudanarwar Manjo Janar Paul Tarfa RTD ya ce sun je jihar ne domin ziyarar sanin ayyukan da aka kammala da kuma karɓar buƙatun al’ummar jihar.

Tarfa ya tabbatar da cewa hukumar za ta yi iya ƙoƙarinta wajen ganin yankin arewa maso gabas ya samu ci gaba ba tare da tsangwama ba.

Ya kuma ƙara da cewa zai yi aiki kafaɗa da kafaɗa da gwamnatin jihar.

Ya yaba da yadda wannan gwamnati mai ci ta himmatu wajen ganin an samu ci gaba cikin sauri na samar da ababen more rayuwa a jihar wanda hakan ya sa ta zama ta biyu.

Leave a Reply