Connect with us

Labarai

Gwamnan Yobe ya amince da ƙara kuɗi don ci gaba da duba masu ciwon ƙoda kyauta a jihar

Published

on

Daga Ibraheem El-Tafseer

Gwamnan jihar Yobe, Alhaji Mai Mala Buni, ya amince da sake duba kuɗaɗen da ake biya na duk wata don jinyar wankin ƙoda kyauta a asibitin koyarwa na Jami’ar Jihar Yobe, Damaturu, daga Naira miliyan 5, zuwa Naira miliyan 10.

Wannan bita, wanda zai fara aiki nan take, na da nufin magance yawaitar cutar ƙoda da ta addabi jama’a a jihar.

Ya yabawa mahukuntan Asibitin koyarwa bisa yadda suka tabbatar da cewa an ba majinyatan da ke fama da ciwon ƙoda taimakon da ya kamata domin tafiyar da rayuwarsu.

A wani lokaci dai ana samun ɓullar cutar ƙoda a Arewacin jihar, lamarin da ya sa gwamnan ya nemi haɗin gwiwa da ƙwararru domin gano matsalar.

A wani ɓangare na irin wannan yunƙurin, Gwamnan ya nemi taimakon ƙungiyar likitocin ruwa ta Najeriya (NAH) domin gudanar da bincike a kan yadda ruwan ƙarƙashin ƙasa ke ciki a wasu sassan jihar.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin jihar Yobe ta ayyana gobe Laraba a matsayin ranar hutu, saboda rasuwar Bukar Abba

Da yake gabatar da buƙatar a jawabinsa a wajen taron da taron bita na ƙungiyar likitocin ruwa ta Najeriya (NAH) karo na 34 da aka gudanar a Damaturu kwanan baya, gwamnan jihar ya ce ana zargin ɓangaren manyan ƙarafa a cikin ruwan ƙarƙashin ƙasa ne ke haddasa wasu manyan ƙalubalen kiwon lafiya da suka shafi kiwon lafiya. mutane.

Gwamnan wanda sakataren gwamnatin jihar Alhaji Baba Malam Wali ya karanta jawabinsa, ya ce ana kyautata zaton ƙaruwar ciwon ƙoda da ake samu a wani ɓangare na jihar yana da nasaba da yanayin ruwan ƙarƙashin ƙasa a can. .

Gwamnan ya kuma ziyarci fitattun asibitoci a ƙasashen Turai, inda ya nemi a haɗa kai don ganin an magance matsalar.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like