Labarai
Gwamna Zulum ya ba da miliyan goma ga sojojin da suka samu rauni a wurin yaƙi
![](https://neptuneprimehausa.com/wp-content/uploads/2023/08/Screenshot_20230820-163931_1.jpg)
Gwamnan Borno, Farfesa Babagana Umara Zulum ya ba da tallafin Naira miliyan 10 ga sojojin da suka samu raunuka a yaƙin da ake yi da masu tayar da ƙayar baya a jihar.
Kwamishinan yaɗa labarai da tsaro na Borno Usman Tar da sakataren dindindin na gidan gwamnati Mustapha Busuguma ne suka gabatar da hakan ga babban hafsan runduna ta 7 dake Maiduguri Manjo-Janar Peter Malla.
A yayin gabatar da jawabin, Mista Tar ya ce wannan cika alƙawari ne da Zulum ya yi a lokacin bikin cin abincin rana ga sojoji a Maiduguri, wanda babban hafsan sojin ƙasa, Laftanar-Janar Taoreed Lagbaja ya shirya.
“Mun zo nan ne domin cika alƙawarin da mai girma Gwamnan Jihar Borno Farfesa Babagana Umara Zulum ya yi.
KU KUMA KARANTA: Gwamna Zulum ya bawa Guwori Islamic Academy miliyan 80
“Za ku iya tunawa cewa gwamnan ya zo ne a ranar Sallah domin wani biki, inda ya bayyana ƙudirin gwamnatin jihar Borno kan jin daɗin dakarun mu tare da bayar da gudunmawar miliyan 10 ga sojojin da suka jikkata.
“A safiyar yau ya aike mu, mu zo mu kai kyautar,” in ji Mista Tar. Ya bayyana ƙudurin gwamnatin jihar na ci gaba da baiwa gwamnatin tarayya haɗin kai wajen samar da kayan aiki da sauran tallafi don inganta jin daɗin sojojin bisa la’akari da sadaukarwar da suke yi wajen kare martabar yankunan Najeriya.
A nasa martanin, runduna ta 7 ta GOC, Manjo-Janar Peter Malla, ya nuna jin daɗinsa ga Zulum bisa irin goyon bayan da yake baiwa sojoji a jihar.
“Bari ni a madadin Kwamandan gidan wasan kwaikwayo, in yi muku maraba da zuwa 7 Division sannan kuma in bayyana godiyarmu ga mai girma Gwamna kan yadda yake tallafa wa sojoji a koyaushe,” in ji Mista Malla.
GOC ya jaddada aniyar sojojin na ci gaba da wanzar da zaman lafiya da ake samu a Borno ta hanyar kakkaɓe ragowar ‘yan ta da ƙayar bayan da suka dage da yaƙi a jihar da kuma yankin.
Al'ajabi
Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas
![Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas](https://neptuneprimehausa.com/wp-content/uploads/2024/07/building.jpg)
Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas
Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.
Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.
Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.
An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.
KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja
Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.
Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.
Labarai
Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja
![Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja](https://neptuneprimehausa.com/wp-content/uploads/2024/07/EFCC456.jpg)
Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja
Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.
An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.
Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.
An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.
Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.
Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.
Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.
KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja
Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.
Labarai
NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu
![NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu](https://neptuneprimehausa.com/wp-content/uploads/2024/07/IMG-20240701-WA0014-1-768x576-1.jpeg)
NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu
Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.
Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.
A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.
Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .
Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.
KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J
Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.
Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.
A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.
-
Kotu1 year ago
Kotu tayi watsi da ƙarar APC game da zaɓen Abba Gida Gida
-
Labarai9 months ago
Dalilin da ya sa na saka wa matata sasari – Wani magidanci a Potiskum
-
Ƙasashen Waje1 year ago
Ɗaliban Najeriya a Sudan sun nemi a kwaso su daga ƙasar
-
Labarai1 year ago
‘Yan banga sun kama wani mutum da ke yunƙurin sace yarinya a Kano
Pingback: Zulum ya ba da gudumawar motoci 50, babura 300 ga sojojin Najeriya | Neptune Prime Hausa