Girgizar ƙasa mai karfin gaske ta kashe mutane 296 a Maroko

1
265

Sama da mutane 296 ne suka mutu sakamakon girgizar ƙasa mai ƙarfin awo 6.8 a Maroko, in ji jami’ai.

Yawancin waɗanda suka mutun an ce sun kasance a yankunan da ke da wahalar isa a kudancin Marrakech.

Girgizar ƙasar ta auku ne da sanyin safiyar Asabar – inda ta yi ɓarna a gine-gine a manyan biranen ƙasar tare da tura mutanen da suka firgita da kwarara kan tituna.

Aƙalla mutane 153 ne suka jikkata kuma ana jinya a asibiti. Shaidu a birnin Marrakech sun shaidawa kamfanin dillancin labarai na Reuters cewa wasu gine-gine sun ruguje, wanda ke matsayin wurin tarihi na UNESCO.

KU KUMA KARANTA: Girgizar ƙasa a Haiti, majalisar ɗinkin duniya ta bayyana baƙin cikinta

An ga manyan fashe-fashe a wani sashe na ganuwar birnin na zamanin. Tashoshin Talabijin na cikin gida sun yaɗa hotunan wata minaret masallacin da ta faɗo, tare da tarkacen da ke kwance a kan wasu motoci da aka fasa.

Wasu kuma an gansu suna ta kururuwa yayin da suka kare daga wuraren shaguna da gidajen cin abinci.

Jami’ai suna aiki don share hanyoyi ta yadda motocin ɗaukar marasa lafiya da agaji za su iya kaiwa ga waɗanda abin ya shafa – amma nisa tsakanin ƙauyukan tsaunuka na nufin za a ɗauki lokaci kafin a san cikakken barnar.

Montasir Itri, wani mazaunin ƙauyen tsaunin Asni da ba shi da nisa da ƙauyen, ya ce yawancin gidaje sun lalace – ya ƙara da cewa: “Maƙwabtanmu suna ƙarƙashin baraguzan gine-gine kuma mutane suna aiki tuƙuru don kuɓutar da su ta hanyar amfani da hanyoyin da ake da su a ƙauyen.”

An bayar da rahoton aukuwar girgizar ƙasa – tare da maza da mata da yara ƙanana da ke zaune a kan tituna, suna fargabar ƙara girgizar ƙasar.

A cewar Cibiyar Nazarin Yanayin Ƙasa ta Amurka, girgizar ta yi tsayi a tsaunukan Atlas – kimanin mil 43 (kilomita 70) daga Marrakech, sanannen wurin yawon buɗe ido.

Hukumar ta USGS ta ƙara da cewa tana cikin zurfin mil 11.5 (kilomita 18). Wannan yana ɗaya daga cikin girgizar ƙasa mafi ƙarfi da aka yi a Maroko cikin shekaru kuma ko da yake ba kasafai ake samun su ba, girgizar ƙasa mai ƙarfin awo 5.8 a 1960 ta yi sanadin mutuwar dubban mutane.

An canza dokokin gine-gine bayan wannan girgizar ƙasa, in ji wakilin Sky News na Afirka Yousra Elbagir, yana magana daga Johannesburg.

“Amma Marrakech yanki ne mai cike da tarihi kuma girgizar ƙasar tana kudancin birnin ne, don haka tsofaffin gine-gine da dama sun rushe.

“Akwai gine-ginen da suka wuce shekaru aru-aru, wuri ne mai cike da tarihi.” Marrakech ya kasance yanki na aikin hajji da ƙaura shekaru aru-aru, in ji ta, inda mutane da yawa ke tafiya can don ziyartar tsoffin wuraren Sufaye.

Ta ce ana sa ran adadin mutanen da aka kashe zai ƙaru nan da sa’o’i masu zuwa. An ji girgizar ƙasar har zuwa Portugal da Aljeriya.

1 COMMENT

Leave a Reply