Gidauniyar BF ta alaƙanta shan miyagun ƙwayoyi akan gwamnati

0
393

Wata gidauniya mai suna Busaosowo Foundation (BF) mai hedikwata a jihar Enugu ta ɗora alhakin yawaitar shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a jihar Enugu a kan rashin kulawar iyaye da rashin sa ido daga gwamnati.

Babban daraktan gidauniyar, Mista Busaosowo Bisong  ya bayyana haka a yayin taron horar da haɗin gwiwa kan inganta ƙoƙarin rigakafin shan muggan ƙwayoyi a jihar Enugu, a jiya.

Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) ya ruwaito cewa BF ta shirya horon ne tare da tallafi daga “Projects for Peace” da ke New York, Amurka, a wani ɓangare na “Engage Not Disrupt project.”

KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama mutane 420 da ake zargi da sayar da miyagun ƙwayoyi a Kaduna

Ya samu halartar hukumar yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙwayoyi ta ƙasa (NDLEA) da ƙungiyoyi masu zaman kansu kamar RED Foundation, Carmelites Prisoners Interest Organisation, David Folaranmi Foundation da Oganiru Youth Centre.

Sauran sun haɗa da Zuciyar da ke Kula da Ingantacciyar Ƙungiyar Lafiya, Gidan Beautifiers, Gidauniyar Jagorancin Daniel Ukwu da Al’umma don Inganta Mutanen Karkara.

Da yake gabatar da wani maudu’i mai taken “fahimtar yanayin shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a Enugu,” Bisong wanda ya fito daga jihar Kuros Riba, ya ce ɗaya daga cikin muhimman abubuwan da ke ƙara ta’azzara matsalar shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a Enugu shi ne tarbiyyar yara ba da gangan ba.

Ya ce akwai tazarar ilimi mai cike da damuwa a tsakanin iyaye da ‘ya’yansu dangane da shaye-shayen miyagun ƙwayoyi, inda ya ce iyaye da dama a jihar ba su da isasshen ilimin da za su riƙa tattaunawa da ‘ya’yansu kan lamarin.

A cewarsa, wasu iyaye idan suka fuskanci batun shaye-shayen miyagun ƙwayoyi, sai su zama masu karewa, da rashin fahimtar hirar a matsayin ma’anar cewa ‘ya’yansu na iya yin gwajin ƙwayoyi.

Ya kuma yi nuni da yadda al’amuran da suka shafi taɓin hankali da ƙungiyoyin addini ke tada zaune tsaye a tsakanin matasa, ya kuma danganta hakan da shaye-shayen miyagun ƙwayoyi, inda ya bayar da misali da rahoton hukumar UNODC da ta yi amfani da muggan ƙwayoyi na shekarar 2018, inda jihar Enugu ke da mutane 370,000 masu amfani da muggan ƙwayoyi.

Ya bayyana hakan a matsayin abin ban tsoro. Dangane da matakin da gwamnati ta ɗauka kan ƙalubalen amfani da muggan ƙwayoyi a jihar, Bisong ya bayyana cewa, rashin wata manufa ta musamman ko tsoma baki da gwamnatin jihar ta yi don magance matsalar ya sa ta ƙaru a Enugu.

“Ayyukan gyaran gyare-gyare a jihar sun kusan zama babu su, kuma tsarin da gwamnati ta bi ya nuna ya fi ɗaukar hankali fiye da yadda ake aiwatarwa.

“A halin yanzu babu wata cikakkiyar manufa a cikin makarantun sakandare don shirya ɗalibai don tsayayya da shan miyagun ƙwayoyi, kuma sassan jagoranci da shawarwari a yawancin makarantun gwamnati ba su da ƙarfin da ya kamata don magance wannan ƙalubale yadda ya kamata,” in ji shi.

Leave a Reply