Connect with us

Labarai

Gidauniyar BF ta alaƙanta shan miyagun ƙwayoyi akan gwamnati

Published

on

Wata gidauniya mai suna Busaosowo Foundation (BF) mai hedikwata a jihar Enugu ta ɗora alhakin yawaitar shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a jihar Enugu a kan rashin kulawar iyaye da rashin sa ido daga gwamnati.

Babban daraktan gidauniyar, Mista Busaosowo Bisong  ya bayyana haka a yayin taron horar da haɗin gwiwa kan inganta ƙoƙarin rigakafin shan muggan ƙwayoyi a jihar Enugu, a jiya.

Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) ya ruwaito cewa BF ta shirya horon ne tare da tallafi daga “Projects for Peace” da ke New York, Amurka, a wani ɓangare na “Engage Not Disrupt project.”

KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama mutane 420 da ake zargi da sayar da miyagun ƙwayoyi a Kaduna

Ya samu halartar hukumar yaƙi da sha da fataucin miyagun ƙwayoyi ta ƙasa (NDLEA) da ƙungiyoyi masu zaman kansu kamar RED Foundation, Carmelites Prisoners Interest Organisation, David Folaranmi Foundation da Oganiru Youth Centre.

Sauran sun haɗa da Zuciyar da ke Kula da Ingantacciyar Ƙungiyar Lafiya, Gidan Beautifiers, Gidauniyar Jagorancin Daniel Ukwu da Al’umma don Inganta Mutanen Karkara.

Da yake gabatar da wani maudu’i mai taken “fahimtar yanayin shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a Enugu,” Bisong wanda ya fito daga jihar Kuros Riba, ya ce ɗaya daga cikin muhimman abubuwan da ke ƙara ta’azzara matsalar shaye-shayen miyagun ƙwayoyi a Enugu shi ne tarbiyyar yara ba da gangan ba.

Ya ce akwai tazarar ilimi mai cike da damuwa a tsakanin iyaye da ‘ya’yansu dangane da shaye-shayen miyagun ƙwayoyi, inda ya ce iyaye da dama a jihar ba su da isasshen ilimin da za su riƙa tattaunawa da ‘ya’yansu kan lamarin.

A cewarsa, wasu iyaye idan suka fuskanci batun shaye-shayen miyagun ƙwayoyi, sai su zama masu karewa, da rashin fahimtar hirar a matsayin ma’anar cewa ‘ya’yansu na iya yin gwajin ƙwayoyi.

Ya kuma yi nuni da yadda al’amuran da suka shafi taɓin hankali da ƙungiyoyin addini ke tada zaune tsaye a tsakanin matasa, ya kuma danganta hakan da shaye-shayen miyagun ƙwayoyi, inda ya bayar da misali da rahoton hukumar UNODC da ta yi amfani da muggan ƙwayoyi na shekarar 2018, inda jihar Enugu ke da mutane 370,000 masu amfani da muggan ƙwayoyi.

Ya bayyana hakan a matsayin abin ban tsoro. Dangane da matakin da gwamnati ta ɗauka kan ƙalubalen amfani da muggan ƙwayoyi a jihar, Bisong ya bayyana cewa, rashin wata manufa ta musamman ko tsoma baki da gwamnatin jihar ta yi don magance matsalar ya sa ta ƙaru a Enugu.

“Ayyukan gyaran gyare-gyare a jihar sun kusan zama babu su, kuma tsarin da gwamnati ta bi ya nuna ya fi ɗaukar hankali fiye da yadda ake aiwatarwa.

“A halin yanzu babu wata cikakkiyar manufa a cikin makarantun sakandare don shirya ɗalibai don tsayayya da shan miyagun ƙwayoyi, kuma sassan jagoranci da shawarwari a yawancin makarantun gwamnati ba su da ƙarfin da ya kamata don magance wannan ƙalubale yadda ya kamata,” in ji shi.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like