Fasfo dubu 97 ba a karɓa ba a Najeriya – NIS

Hukumar kula da shige da fice ta ƙasa, (NIS), ta ce kusan takardun fasfo dubu 97,000 da aka fitar ba a karɓa ba a jihohi 36 na faɗin ƙasar nan ciki har da babban birnin tarayya, Abuja.

Jami’in Hulɗa da Jama’a na hukumar, SPRO, Kwanturolan Shige da Fice, Tony Akuneme ne ya bayyana hakan a wata hira da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya ranar Juma’a a Abuja.

Mista Akuneme ya ce kwanan nan hukumar ta gano cewa jihar Legas na da rabin fasfo ɗin da ba a karɓa ba.

Ya ce akwai kuma haɗarin da ba za a iya kaiwa ga rabin masu fasfo ɗin da ba a karɓa ba saboda rashin cikakkun takardu saboda hannu na uku.

Ya kuma ce, dalilin da ya sanya dokar ta-ɓaci shi ne jawo hankulan kafafen yaɗa labarai domin su zurfafa aikin hidimar saboda da yawa mutane ba su san ko fasfo ɗin nasu ya shirya karɓa ba.

KU KUMA KARANTA: Jirgin kamfanin ‘Nigerian Air’ zai iso Abuja ranar juma’a – Ministan sufuri

“Wasu daga cikinsu sun haɗa da wakilai don taimaka musu wajen sarrafa fasfo ɗinsu kuma waɗannan wakilai na iya yi wa mutane da yawa.

“Suna yin watsi da tuntuɓar da ba ta dace ba kuma ta haka ne ke da wahala a iya tuntuɓar masu waɗannan fasfo ɗin lokacin da suke shirin karɓa. Wannan babban ƙalubale ne,” inji shi.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ya bayar da rahoton cewa, a kwanan baya muƙaddashin Kwanturolan Janar na NIS, Caroline Adepoju ta kafa dokar ta-ɓaci kan batutuwan fasfo a faɗin ƙasar.

SPRO ya ce kwanan nan suka gano cewa mafi yawan masu neman ƙorafin kuma suna damun wasu abubuwa na ɗan adam da fasaha waɗanda suka haɗa da saurin Intanet.

A cewarsa, CG ba ta son barin kowa cikin shakku game da batun sarrafa fasfo shi ne babban abin da ta ke so.

“Haka ne ta zo game da waccan wa’adin na ayyana dokar ta-ɓaci a cikin batutuwan fasfo.

“Lokacin da muƙaddashin CG ya hau ofis, ta bayyana ƙarara cewa za ta mai da hankali kan sake fasalin fasfo da jin daɗin ma’aikata,” in ji shi.

A cewarsa, gwamnan jihar Legas na son haɗa kai da hukumar CG ta fuskar faɗaɗa ayyukan fasfo a jihar Legas.

“Saboda haka, mun je wurin Gwamnan Jihar Legas ne domin ya taimaka ta fuskar ba mu ofis da za mu kafa ofisoshi na gaban tebur, nan take Gwamnan ya yi na’am da martanin da ya bayar.

“Lagos wuri ne na yawon buɗe ido kuma shige da fice na da muhimmiyar rawar da za su taka a cikin tunanin duk wanda ya ziyarci jihar.

“Don haka abin farin ciki ne kuma za ku ga cewa dokar ta-ɓacin da aka kafa ta riga ta samar da ‘ya’ya yayin da gwamnan ya amince da buƙatar CGs game da rabon filayen gina ma’aikata a Legas,” in ji shi.

Misis Akuneme ta ce duk da haka, hukumar tana buƙatar kafafen yaɗa labarai su shaida wa ‘yan Najeriya cewa ka da mutane su yi tunanin babu takardun fasfo.

Ya ce, “akwai takardun da ba a karɓa ba. Abin ban mamaki ne, ba mu da matsalar ɗan littafin, ba mu da ƙarancin ƙasidu.

“Abin da muka samu a cikin shekaru ɗaya ko biyu da suka gabata, kwatsam ne ya tashi na yawan ‘yan Najeriya da ke son yin balaguro.

Mun ji yana da alaƙa da COVID-19, “in ji shi. Misis Akuneme ta ba da tabbacin cewa sakamakon zai zo nan take domin za a samar da ƙarin kayan aiki don daƙile duk wani ƙalubale na bayar da fasfo a faɗin ƙasar.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *