Faransa ta goyi bayan yunƙurin kawo ƙarshen juyin mulkin Nijar

2
214

Daga Nusaiba Hussaini

Faransa ta ce a yau za ta goyi bayan yunƙurin juyin mulkin da sojojin Nijar suka yi, kwana guda bayan da ƙungiyar ƙasashen yammacin Afirka ta ce tana da wani shiri na shiga tsakani na soji.

Mallakar da sojojin Nijar suka yi, wanda shi ne karo na bakwai a yammacin Afirka da Tsakiyar Afirka cikin shekaru uku, ya girgiza yankin yammacin Sahel, ɗaya daga cikin mafi talauci a duniya da ke da dabara ga manyan ƙasashen duniya.

Manyan hafsoshin tsaro na ƙungiyar raya tattalin arziƙin ƙasashen yammacin Afirka ECOWAS sun tsara wani shiri na ɗaukar matakin soji idan shugabannin juyin mulkin ba su maido da zaɓaɓɓen shugaban ƙasar Mohamed Bazoum zuwa ranar Lahadi ba, lamarin da ke ƙara tada jijiyoyin wuya a yankin da ke fama da kisa mai kishin Islama.

Jagoran juyin mulkin mai shekaru 59, Janar Abdourahamane Tiani, wanda ya samu horon soji a Faransa, ya ce gwamnatin mulkin sojan ba za ta ja da baya ba.

Ma’aikatar harkokin wajen Faransa ta bayyana a cikin wata sanarwa bayan da ministar harkokin wajen ƙasar Catherine Colonna ta gana da firaministan Nijar Ouhoumoudou Mahamadou a birnin Paris na ƙasar Faransa “Faransa na goyon bayan da tsayin daka da kuma ƙudurin ECOWAS na ƙoƙarin daƙile wannan yunƙurin juyin mulkin.”

“Makomar Nijar da zaman lafiyar yankin na cikin haɗari.”

Faransa wadda tsohuwar mulkin mallaka, ba ta fayyace ko goyon bayanta zai haifar da goyon bayan soji ga shiga tsakani ECOWAS a Nijar ba.

ECOWAS ta ɗau tsatstsauran ra’ayi game da ɗaukar matakin. Idan aka yi la’akari da arziƙin Uranium da mai da kuma rawar da take takawa a yaƙin da ake yi da ‘yan bindiga, Nijar na da muhimmanci ga Amurka da China da Turai da kuma Rasha.

A ƙarƙashin shirin shiga tsakani, shugabannin ƙasashe ne za su yanke shawarar yaushe da kuma inda za su yi yajin aiki, in ji Abdel-Fatau Musah, kwamishinan harkokin siyasa, zaman lafiya da tsaro na ECOWAS.

Bai bayar da lokacin shiga tsakani ba ko kuma ya faɗi abin da shirin zai ƙunsa.

“Dukkan abubuwan da za su shiga duk wani tsoma baki an yi su ne a nan, ciki har da kayayyakin da ake buƙata, yadda za mu tura rundunar da kuma lokacin da za mu tura rundunar,” in ji shi a wajen rufe taron kwanaki uku da aka yi a Abuja babban birnin Najeriya jiya.

Ko wane irin zaɓin da ƙungiyar ta ƙasashe 15 ta zaɓa, na fuskantar haɗarin ƙara rikici a yankin da ƙungiyoyin da ke da alaƙa da Islamic State da al Qaeda ke bunƙasa cikin hargitsi.

Kazalika za su fuskanci turjiya: Maƙwabtan Nijar Mali da Burkina Faso, inda su ma hukumomin sojan suka ƙwace mulki a shekarun baya-bayan nan, sun ce za su marawa Nijar baya idan har sojoji suka shiga tsakani.

Tawagar ECOWAS ta kai ziyara ƙasashen Aljeriya da Libya a ƙarshen wannan mako domin samun goyon baya daga muhimman ‘yan wasan yankin gabanin duk wani matakin soji.

2 COMMENTS

Leave a Reply