Shugaban masu rinjaye a majalisar wakilai, Alhassan Ado Doguwa da wasu ’yan takara biyar sun fice daga takarar kujerar kakakin majalisar da mataimakinsa.
Masu neman tsayawa takarar sun dakatar da zama ne a taron da aka zaɓa a ƙarƙashin kungiyar ‘Joint Task’ na 10 a daren Laraba a Abuja.
‘Yan takarar kujerar kakakin majalisar wakilai, Sanata Ado Doguwa (APC-Kano) ɗan majalisar wakilai Abdulraheem Olaoye (APC-Ogun) Makki ‘Yalleman (APC-Jigawa) ya sauka ne a matsayin ɗan majalisar wakilai Tajudeen Abbas (APC-Kaduna) Haka kuma, ‘yan takarar mataimakin kakakin majalisar wakilai, Rep. Abiola Makinde (APC-Ondo) Rep. Francis Waive (APC-Delta) da Julius Ihonberev (APC-Edo) sun sauka a matsayin ɗan majalisar wakilai Benjamin Kalu (APC-Abia).
Idan dai za a iya tunawa a baya jam’iyyar APC ta amince da Abbas da Kalu a matsayin shugaban majalisar wakilai da mataimakinsa. Ƙungiyar ‘yan tsiraru ta Forum ta ƙara ƙarfafa amincewar, wata ƙungiya mai wakilai kusan 70 waɗanda suka bayyana goyon bayansu ga ‘yan biyun.
KU KUMA KARANTA: Dalilin da ya sa na amince da Tajudeen Abbas akan Betara – Zulum
Da yake jawabi a madadin ɗan takarar shugaban majalisar Doguwa ya bayyana cewa sun zo ne domin shiga yaƙin neman zaɓen Abbas/Kalu. Ya ce dukkansu suna son zama kakakin majalisa amma kakakin majalisa ɗaya kawai za su iya a kowane lokaci cewa za su goyi bayan zaɓin jam’iyyar.
“Ina so in faɗa a madadin waɗannan manyan mutanen da ke kusa da ni a nan, cewa mun yanke shawarar miƙa wuya ga kowa da kowa tare da mu a wannan karon.
“Mun yanke shawarar goyon bayan babbar jam’iyyarmu da kuma mutumin da suka zaɓa ya zama kakakin majalisar wakilai Tajudeen Abbas,” in ji shi.
Da yake magana a madadin mataimakin shugaban majalisar wakilai Julius Ihonberev ya ce akwai lokacin da ake buƙatar gyara da dabaru don tallafawa tsarin dimokuraɗiyya da zai yi tasiri.
Ya ce dukkan su ukun sun so su zama mataimakin shugaban majalisar ne, suna ganin cewa za a raba shi ne domin a raba musu ƙuri’u amma abin ya kasance daban.
“A matsayinmu na ’yan jam’iyya masu biyayya, mun yanke shawarar daidaitawa da waɗanda jam’iyyar ta tantance Haɗin kai, iyawa da iya tafiyar da mutane tare, bayyana gaskiya da kuzari don tattara ra’ayoyin da za su canza Najeriya ga mafi kyau.
“Muna so mu ce kwata-kwata muna goyon bayan tikitin kamar yadda jam’iyyar ta sanar cewa Tajudeen Abbas ne zai zama kakakin mu na gaba sannan kuma ɗan majalisa Benjamin Kalu shi ne mataimakin shugaban majalisar.
“Muna so mu tabbatar muku cewa a shirye muke mu yi duk abin da ya kamata don tabbatar da nasarar wannan aikin,” in ji shi. Sai dai mataimakin kakakin majalisar, Ahmed Wase, shugaban kwamitin kasafin kuɗi, ɗan majalisa Muktar Betara, shugaban kwamitin kula da albarkatun ruwa, ɗan majalisa Sada Soli, ‘yar majalisa Mariam Onouha da kuma ‘yar majalisa Yusuf Gagdi har yanzu suna cikin takarar.
A ranar 9 ga watan Mayu ne, kwamitin ayyuka na ƙasa, (NWC), na jam’iyyar APC, ya ware kujerar shugabancin majalisar dattawa ta ƙasa ta 10 mai zuwa zuwa Kudu maso Kudu da kuma Shugaban Majalisar Wakilai a yankin Arewa maso Yamma.
Jam’iyyar ta kuma ware mataimakin shugaban majalisar dattawa zuwa yankin Arewa maso Yamma; da Mataimakin Shugaban Majalisar Kudu Maso Gabas. Musamman, jam’iyyar ta zaɓi Sanata Godswill Akpabio/ Barau Jubrin a matsayin shugaban majalisar dattawa da Abass/Kalu na shugabancin majalisar wakilai.
[…] KU KUMA KARANTA: Doguwa da wasu 5 sun fice daga takarar kujerar kakakin majalisa […]