Connect with us

Labarai

Dawowar fitaccen ɗan bindigar nan Ɗanƙarami, ya firgita mazauna yankin Zamfara

Published

on

Rahotanni sun bayyana cewa ɗaruruwan ‘yan ta’adda ƙarƙashin jagorancin wani fitaccen ɗan bindiga mai suna ‘Ɗanƙarami’ sun yi ƙaura daga Zamfara zuwa yankunan da ke tsakanin ƙananan hukumomin Safana da Batsari a jihar Katsina.

Mazauna ƙauyen sun ce ‘yan ta’addan na tserewa daga farmakin da sojoji ke kai wa a Zamfara.

An ce sun yi ƙaura zuwa Tsaskiya, Runka, Gora, Labo da sauran al’ummomin da ke ƙananan hukumomin biyu.

Mazauna ƙauyen sun ce ‘yan ta’addan sun haɗa kai da wani ɗan bindiga mai suna Usman Moɗi-Moɗi wanda ya addabi mazauna yankin.

Mazauna ƙauyen sun bayyana cewa ‘yan ta’addan da yawa kuma ɗauke da muggan makamai sun koma yankin da shanu da dama.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Nijeriya sun kashe ‘yan ta’adda 53, sun ceto 118

“Kimanin dubu daga cikinsu da suka zo kan babura kusan 300 sun kwana a ranar Asabar da daddare a ƙauyen Labo,” wata majiya mai ƙarfi ta shaida wa kamfanin dillancin labarai na Najeriya.

Ya ƙara da cewa ‘yan ta’addan sun bazu a aƙalla ƙauyuka biyar da ke gefen dajin Rugu da ke tsakanin Safana da Batsari da kuma wani ɓangare na Zamfara.

Sai dai majiyar ta ce abin da ba ya bayyana ba shi ne ko ‘yan bindigar na kan hanya ne ko kuma sun kafa wani sabon sansani a yankin.

Mutanen ƙauyen sun yi ƙira ga sojoji da gwamnatin jihar Katsina da su gaggauta mayar da martani tare da hana ‘yan ta’addan duk wani wuri da za su iya gudanar da ayyukansu.

Mista Sonami da ’yan ƙungiyarsa sun shahara wajen kai hare-hare a ƙauyuka da garuruwa a Zamfara tare da kai wa jami’an tsaro hari.

Wani shugaban al’ummar garin ya shaidawa NAN, bisa sharaɗin sakaya sunansa cewa wasu daga cikin mutanen ƙauyen sun fara yin ƙaura domin gudun faɗawa cikin bala’in da ke tafe.

Ya buƙaci sojoji da su tura kadarorinsu na ƙasa da na sama domin kakkaɓe ‘yan ta’addan kafin su ƙara ɓarna. “Idan ba a gaggauta yin wani abu ba, waɗannan ‘yan ta’adda za su haifar da babbar barazana ta tsaro ga ƙananan hukumomin da ke kewaye, ciki har da babban birnin jihar.

“Akwai da yawa daga cikinsu kuma ɗauke da manyan makamai. Ya kamata gwamnati ta mayar da martani da tsayuwar wutar lantarki don ceton mutane,” ya ƙara da cewa.

Hakazalika, wani mazaunin Runka ya ce: “Daga makon da ya gabata, an ga waɗannan ‘yan fashin suna share ciyayi don yin matsuguni, wanda hakan ke nufin suna son zama a nan na dindindin.

“Mun ji cewa Ɗan-Ƙarami ya zo wurin Usman Moɗi-Moɗi kwanakin baya, kuma Moɗi-Moɗi ya ba shi makamai. Hakan na nufin za su yi aiki tare don ci gaba da aikata laifukan da suka aikata a waɗannan yankuna,.

“Ɗan ƙarami kuma ya zo da muggan makamai; mazauna yankin na shaida mana cewa ba su taɓa ganin ’yan fashi da yawa da irin makaman da suke da su ba.

Suna faɗaɗa sansaninsu a yankin.” Ya kuma buƙaci gwamnati da hukumomin tsaro da su gaggauta ɗaukar matakan hana ‘yan ta’adda mamaye yankin.
Da aka tuntuɓi Ibrahim Ahmad-Katsina, mai baiwa Gwamna Aminu Masari shawara kan harkokin tsaro ya ce jami’an tsaro ne kawai za su iya cewa komai kan lamarin.

Sai dai kakakin rundunar ‘yan sandan jihar Kano, CSP Gambo Isah, ya ce suna gudanar da bincike kan sahihancin bayanin. “Akwai irin wannan jita-jita na ci gaba da kai hare-hare a ayyukan sojoji da ‘yan sanda a Zamfara na tilastawa wasu ‘yan ta’adda komawa wasu sassan jihar.

“A nan Katsina, jami’an tsaro, musamman Sojoji, Sojojin Sama na Najeriya da ‘yan sanda sun lura da hakan kuma suna gudanar da bincike don gano gaskiyar sa tare da ɗaukar matakin da ya dace,” inji shi.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like