Connect with us

Al'ajabi

Dattijuwa mai shekaru 83 ta mutu bayan ta ci kifi yayin da ake ƙoƙarin ceton ran mijinta

Published

on

‘Yar wasu dattawa mai suna Ng Ai Lee, ta ce mahaifinta ya sayi kifin puffer – wani abincin da aka sani yana ɗauke da guba mai ƙarfi, a wani kantin kifin gida a ranar 25 ga Maris.

Ta ce “Iyayena sun yi shekaru da yawa suna siyan kifi daga wurin mai kifin, don haka mahaifina bai yi wani shakka ba,”

“Bai sani ba ya sayi wani abu mai kisa da ya ci ya jefa rayuwarsu cikin haɗari.”

Ling Tian Soon – shugaban kwamitin lafiya da hadin kai na Johor, a kudancin ƙasar Malaysia – ya ce jim kadan bayan ma’auratan sun tsaftace tare da dafa kifi don cin abincin rana, Lim Siew Guan dattijuwa mai shekaru 83 ta fara rawar jiki kuma ta fuskanci matsalolin numfashi.

KU KUMA KARANTA: Ɗan yawon buɗe ido na Amurka ya mutu bayan faɗowa daga Rufin otal mai tsayi 100

“Mijinta kuma mai shekaru 84 ya fara nuna irin wannan alamun bayan sa’a guda,” ba da daɗewa ba ya ce wa ‘yarsu ta kai su asibiti, yayin da Guan ta mutu da yammacin ranar.

” An bayyana dalilin mutuwarta a matsayin gubar abinci tare da bayyanar cututtuka wanda ke haifar da gazawar numfashi tare da ciwon zuciya mai yiwuwa saboda ƙwayoyin cutar da ke cikin kifin puffer.

Lee ta shaida cewa mahaifinta yana cikin rashin lafiya da suma a sashin kulawa da cututtuka masu zurfi.

A cewar Hukumar Abinci da Magunguna, kifin puffer, wanda kuma aka sani da kifin busa na iya ƙunsar sinadarai masu guba mai ƙarfi da kisa da suka haɗar da tetrodotoxin da saxitoxin, waɗanda ba a iya lalata su ta hanyar dafa abinci ko daskarewar abincin.

FDA ta ce guba na tsarin juyayi na tsakiya sun fi kisa fiye da gubar cyanide, tare da alamun cututtuka irin su kuwa da ɗaukewar numfashi, kuma yawanci suna farawa minti 20 zuwa sa’o’i biyu bayan cinye kifi.

Wani abu burgewa a ƙasar Japan, dole ne a tsaftace kifin da ya dace kuma a shirya shi ta hanya ta musamman don cire ɗaukacin gubar da ke ɗauke da shi, don haka naman kifin bai zama abu mai illa ba.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Ta rasu bayan an yi nata tiyata a tuwon ɗuwawu | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Al'ajabi

An ƙona mutane suna Sallar Asuba a masallaci a Kano

Published

on

An ƙona mutane suna Sallar Asuba a masallaci a Kano

Rundunar ‘yan sandan jihar Kano a arewacin Najeriya ta ce ta kama wani mutum da ake zargi da cinna wa wani masallaci wuta yayin da mutane ke Sallar Asuba ranar Laraba.

Lamarin ya faru ne a ƙauyen Gadan da ke Ƙaramar Hukumar Gezawa a jihar ta Kano, da misalin karfe 5:20 lokacin da ake sallah, a cewar sanarwa ‘yan sanda.

Kakakin rundunar ‘yan sandan jihar Kano, Abdullahi Haruna Kiyawa ya tabbatar wa da TRT Afrika Hausa faruwar lamarin da kama mutumin da ake zargi, sai dai ya ce ana ci gaba da gudanar da bincike.

Abdullahi Kiyawa ya ce bincike ya nuna cewa mutumin da ake zargi da cinna wutar Shafi’u Abubakar mai kimanin shekaru 38 ya jefa wata roba ne ɗauke da fetur cikin masallacin, sannan ya cinna wuta.

KU KUMA KARANTA: Mahara a Anambara sun ƙona fadar babban Basarake ƙurmus

Kakakin ‘yan sandan ya ce mutum 24 ne suka ƙone a masallacin, da suka haɗar da manya 20, yara huɗu.

An garzaya da duka waɗanda suka jikkata zuwa asibiti don ba su kulawa, amma babu wanda ya mutu a haɗarin, a cewar sanarwar ‘yan sandan.

Continue Reading

Al'ajabi

An tsinci gawar wata ɗaliba a cikin ɗaki a Kano

Published

on

An tsinci gawar wata ɗaliba mai suna Aisha Yahaya ta Jami’ar Kimiyya da Fasaha ta Aliko Ɗangote da ke Wudil, a wani gida da ke wajen jami’ar.

Aisha, ɗaliba ce da ke matakin karatu na uku wato ‘level 300’ a sashen nazarin Kimiyya da Fasahar Abinci na jami’ar wadda aka tsinci gawarta bayan ta koma ɗakinta.

An ce ɗalibar ta rubuta jarrabawarta ta farko a zangon karatun na farko da ake yi a jami’ar.

Wasu daga cikin abokan karatunta sun danganta mutuwarta da shiga cikin matsi da damuwa a dalilin karatu da kuma zana jarrabawar.

A cikin wasiƙar ta’aziyyar, hukumar jami’ar ta bayyana matuƙar baƙin cikinta dangane da rasuwar Aisha Yahaya.

KU KUMA KARANTA: An tsinci gawar wani mutum a kan titi a Kano

Sanarwar ta ce, “Aisha ɗaliba ce mai hazaƙa wadda ta rasu a dalilin bugun zuciya. Za a riƙa tunawa da ita a kan sha’awarta na karatu da jajircewarta kan harkokin karatunta.”

Jami’ar ta ƙara da cewa, ba a iya gano wata da ke tattare da ita ba gabanin mutuwarta saboda ba ta nuna alamun rashin lafiya ko fama da wata cuta ba.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like