Cire tallafin mai: Za mu sakawa ‘yan Najeriya da manyan ayyukan jin daɗin rayuwa – Tinubu

Cire tallafin man fetur, zai jawo ƙaruwar kuɗaɗen shiga, ya kamata ‘yan Najeriya su yi tsammanin ingantattun ayyukan da za su inganta rayuwarsu.

Ya kamata ‘yan Najeriya su kuma yi tsammanin saka hannun jari mai yawa a ayyukan sufuri, ilimi, samar da wutar lantarki na yau da kullum, kiwon lafiya da sauran kayayyakin amfanin jama’a.

Shugaban ƙasa Bola Tinubu ya yi wannan alƙawarin ne a yayin wani taron watsa labarai na ƙasa don bikin ranar dimokradiyya, ranar Litinin a Abuja.

Ya ce gwamnati ba za ta ɗauki sadaukarwar da ‘yan Najeriya suke yi ba, a banza ba, ya ƙara da cewa cire tallafin man fetur wani tsari ne da ya wajaba ga ƙasar da ta daɗe tana fama da kashe-kashen da ba dole ba.

KU KUMA KARANTA: Gwamnonin Najeriya sun goyi bayan cire tallafin man fetur

“Don haka ne, a jawabin da na rantsar a ranar 29 ga watan Mayu, na ba da tasiri ga shawarar da magabata na ofishin ya ɗauka na cire tallafin man fetur tare da ‘yantar da kayayyakin da ake buƙata tare da wasu attajirai ne suka sa aljihu.

“Na yarda cewa shawarar za ta ɗora nauyi a kan talakawa mutanenmu. Ina jin zafin hakan.

“Wannan shawara ɗaya ce da ya kamata mu ɗauka domin ceto ƙasarmu daga shiga ciki da kuma ƙwace albarkatunmu daga ƙangin wasu marasa kishin ƙasa.

“A cikin raɗaɗi, na roƙe ku ’yan’uwana, ku ƙara ɗan sadaukarwa don ci gaban ƙasarmu.

Domin amincewarku da imani da mu, ina tabbatar muku cewa sadaukarwarku ba za ta zama banza ba.

“Gwamnatin da nake jagoranta za ta biya ku ta hanyar zuba jari mai yawa a fannin sufuri, ilimi, samar da wutar lantarki na yau da kullum, kiwon lafiya da sauran kayayyakin amfanin jama’a da za su inganta rayuwar jama’a,” in ji Tinubu.

Shugaban ya kuma yi magana kan gwagwarmayar Marigayi MKO Abiola da kuma kishin da ya haska a zaɓen shugaban ƙasa na 1993.

“Ɗimokradiyyar MKO Abiola ya mutu domin ita ce ta inganta jin daɗin jama’a fiye da buƙatun ƙashin kai na masu mulki da kuma wanda masu mulki za su samu gamsuwa da jin daɗi.

“Wannan ita ce fata da MKO Abiola ya kunno kai a faɗin ƙasarmu a shekarar 1993.’’

A wani taron da ya yi da sarakunan gargajiya na ƙasar kwanan nan, shugaban ya bayyana dalilan da suka sa tallafin man fetur ya daina ɗorewa.

“Me ya sa za mu kasance cikin zuciya mai kyau da hankali, mu ciyar da masu fasa ƙwauri kuma mu zama iyaye ga ƙasashe maƙwabta, ko da yake sun ce ba kowace rana ce Kirsimeti ba? “Giwar da za ta durƙusar da Najeriya ita ce tallafin.

Ƙasar da ba za ta iya biyan albashi ba kuma mun ce muna da damar da za mu iya ƙarfafa kanmu? ” Wasu daga cikin fa’idojin cire tallafin man fetur sun haɗa da tabbatar da samun man fetur, da kuma daƙile kwaɗayin samun riba mai yawa da zagon ƙasa daga wasu ‘yan wasa a harkar mai.

Gwamnatin tarayya bayan wata ganawa da ta yi da membobin ƙungiyoyin ƙwadago, ta gabatar da wasu tsare-tsare don inganta tasirin cire tallafin ga ‘yan Najeriya.

Gwamnati da TUC da NLC sun amince da kafa wani kwamiti na haɗin gwiwa don duba shawarwarin ƙarin albashi da kuma kafa tsari da lokacin aiwatarwa.

Za kuma su sake duba tsarin musayar kuɗi da Bankin Duniya ke bayarwa tare da ba da shawarar shigar da masu ƙaramin ƙarfi a cikin shirin.

Jam’iyyun za su sake farfaɗo da shirin CNG da kuma yin aiki dalla-dalla da aiwatarwa da lokaci.

Har ila yau, ya haɗa da duba batutuwan da ke kawo cikas ga samar da ingantaccen ilimi a fannin ilimi, da tsarin kammala aikin gyaran matatun mai, kula da tituna da faɗaɗa hanyoyin jiragen ƙasa a faɗin ƙasar nan.


Comments

One response to “Cire tallafin mai: Za mu sakawa ‘yan Najeriya da manyan ayyukan jin daɗin rayuwa – Tinubu”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Cire tallafin mai: Za mu sakawa ‘yan Najeriya da manyan ayyukan jin daɗin rayuwa – Tinubu […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *