Birtaniya ta yi alƙawarin inganta musayar bayanan sirri da Najeriya

0
299

Ministan Harkokin Sojin Burtaniya James Heappey, a ranar talata ya ce Birtaniyya ta ƙuduri aniyar inganta musayar bayanan sirri da Najeriya da sauran ƙasashe don magance ta’addanci da masu fashin teku a tafkin Chadi da kogin Guinea.

Heappey ya bayyana haka ne a lokacin da yake zantawa da manema labarai a ofishin hukumar Biritaniya a Abuja ranar Talata.

Ya ce Birtaniya za ta tallafa wa ƙasashen yankin don samar da nasu hanyoyin magance ƙalubalen tsaro. Heappey ya ce dakarun Birtaniya da na Najeriya na da alaƙa mai tsawo kuma mai ƙarfi, inda ya jaddada cewa tattaunawar ta ta’allaƙa ne kan ƙalubalen tsaro a yankin.

KU KUMA KARANTA: Likitoci masu zaman kansu a Najeriya sun yi tir da aikin tilas na shekaru biyar

“Gaskiyar magana ita ce, muna da damar inganta musayar bayananmu da matuƙar sa ido da bincike yana da mahimmanci. “Birtaniya za ta iya tallafawa ƙasashen yankin don samar da nasu hanyoyin magance matsalolinsu.

“Dalilin da ya sa sojojin mu ke ci gaba da kasancewa kusa da juna shi ne, ana sake sabunta dangantakar tun bayan samun ‘yancin kai saboda mun yi aiki tare don magance ƙalubale kamar rashin tsaro a tekun Guinea ko ta’addanci a tafkin Chadi kuma za mu ci gaba da yin hakan.

“Yanzu, yawancin waɗannan suna da alaƙa da horo tare, raba dabaru da dabaru,” in ji Heappey. Ya kuma yi nuni da cewa, ƙasashen biyu sun yi haɗin gwiwa wajen gudanar da ayyukan sojan ruwa tare da rundunar sojojin ruwa ta Burtaniya da ke bayar da tallafi ga Najeriya tare da haɗin gwiwar horaswa da bunƙasa iya aiki tare a mashigar tekun Guinea.

Ya ƙara da cewa ƙasashen biyu za su ci gaba da ƙarfafa ƙoƙarin da suke yi na yaƙi da rashin tsaro. “Muna cikin tattaunawa akai-akai, muna buƙatar haɗa kai don yaƙar yaɗuwar tashe-tashen hankula a yankin Sahel, da ƙaruwar rashin zaman lafiya a Burkina Faso, da ci gaba da tashe-tashen hankula a tafkin Chadi da kuma ɓullar ƙungiyar Islamic State In West Africa (ISWAP). ” in ji shi.

Leave a Reply