Bayan ƙin amincewar wa’adi daga Sojojin Nijar, ana jiran martanin ECOWAS

0
238

Daga Nusaiba Hussaini.

Jamhuriyar Nijar na jiran martani daga ƙungiyar ƙasashen yammacin Afirka, ƙungiyar ECOWAS, bayan da shugabannin da suka yi juyin mulki a Yamai suka yi biris da wa’adin dawo da hamɓararren shugaban ƙasar matakin da ƙungiyar ta yi gargaɗin zai kai ta izinin shiga tsakani na soji.

Ƙungiyar ECOWAS ta ce za ta fitar da sanarwa kan matakan da za ta ɗauka na gaba a matsayin martani ga matakin da gwamnatin mulkin sojan ƙasar ta ɗauka na ƙin amincewa da matsin lamba daga ƙasashen waje na tsayawa takara a ranar Lahadin da ta gabata sakamakon ƙwace wutar lantarki da aka yi a ranar 26 ga watan Yuli.

Ƙungiyar ta ɗauki mataki mai tsauri kan juyin mulki na bakwai a yankin cikin shekaru uku.

Idan aka yi la’akari da arziƙin Uranium da man fetur da kuma rawar da ta taka a yaƙin da ake yi da masu kaifin kishin Islama, Nijar ma tana da muhimmanci ga Amurka, Turai, China da Rasha.

KUMA KARANTA: Hukumar NYSC ta musanta tura membobin ƙungiyar zuwa jamhuriyar Nijar

A ranar Lahadin da ta gabata, yayin da wa’adin ya cika, gwamnatin mulkin sojan ƙasar ta rufe sararin samaniyar ta har sai an sanar da ita, saboda ƙaruwar barazanar shiga tsakani na sojoji.

Rikicin da ya ɓarke tsakanin ECOWAS da ƙungiyar ECOWAS na iya ƙara dagula zaman lafiya a ɗaya daga cikin yankunan da suka fi fama da talauci a duniya, wanda ke fama da matsalar yunwa da yaƙi da ‘yan tawaye da ya yi sanadin mutuwar dubban mutane tare da tilastawa miliyoyi gudu.

Manyan hafsoshin tsaro na ƙungiyar ECOWAS sun amince da shirin ɗaukar matakin soji da suka haɗa da lokacin da kuma inda za a fara yajin aiki, idan ba a saƙo shugaban da ake tsare da shi ba, Mohamed Bazoum, kuma aka maido da shi.

Duk wani shiga tsakani na soji na iya zama mai sarƙaƙiya ta hanyar alƙawarin da sojoji suka yi a maƙwabciyarta Mali da Burkina Faso na zuwa ga tsaron Nijar idan an buƙata.

A ranar Lahadin da ta gabata, Italiya ta ce ta rage yawan sojojinta a Nijar don ba da damar a sansanin sojinta ga farar hula na Italiya waɗanda ka iya samun kariya idan tsaro ya taɓarɓare.

Leave a Reply