Connect with us

Labarai

Babbar Sallah: Hukumar NSCDC ta tura jami’ai 2,500 a Kano

Published

on

Hukumar tsaron farin kaya ta Najeriya (NSCDC), ta ce ta tura jami’an tsaro 2,500 ɗauke da makamai domin samar da tsaro a lokacin bukukuwan Sallah da kuma bayan bukukuwan Sallah a jihar Kano.

Kwamandan hukumar NSCDC a jihar, Lawal Falala, ya shaidawa manema labarai a Kano ranar Litinin cewa tuni aka ɗauki matakan tsaro masu muhimmanci domin tabbatar da bukukuwan lami lafiya.

Falala ya ce za a tura jami’an ne zuwa wasu muhimman wurare a ciki da wajen birnin domin samar da yanayi mai kyau ga mazauna yankin don gudanar da bukukuwan.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin Najeriya ta ayyana laraba da alhamis a matsayin ranakun hutun babbar Sallah

Ya kuma buƙaci jama’a da su baiwa jami’an tsaro tallafi da sahihin bayanai kafin da lokacin bikin Sallah da kuma bayan sallar Eid-el-Kabir da sahihin bayanai a yaƙin da ake yi da neman wayar da kan jama’a da sauran miyagun ayyuka a jihar.

Ya ce bayanai masu inganci da sahihanci game da zirga-zirgar waɗanda ake zargi da aikata laifuka a cikin al’umma zai share fagen murƙushe waɗanda ba su ji ba, ba su gani ba a cikin birnin da wajen birnin.

Ya ce maƙasudin tura jami’an da ke ɗauke da muggan makamai shi ne a fatattaki masu aikata laifuka a lokacin bukukuwan Sallah da bayan bukukuwan da suka addabi mazauna yankin.

Kwamandan NSCDC ya ce hakan zai baiwa mutane damar gudanar da bukukuwan Sallah ba tare da barazana ga rayukansu da dukiyoyinsu ba.

“Ba za mu ja da baya ba a ƙoƙarinmu na tunkarar duk wani mutum ko gungun mutanen da ke barazana ga zaman lafiya da aka san jiharmu da ita.

“Za a daƙile duk wani nau’i na laifuka idan mazauna yankin sun ba da sahihan bayanai ga gawawwakin mutanen da ake zargi ko aikata wani abu a muhallinsu.

“Masu ruwa da tsaki suma su ba da goyon baya da haɗin gwiwa da ƙungiyar ta hanyar samar da bayanai masu amfani da za su kai ga fashewar laifuka.

“Za mu yi aiki tare da ‘yan uwa jami’an tsaro da ƙungiyoyin sa ido don samar da yanayi na lumana ga mazauna yankin don gudanar da bukukuwan ba tare da barazana ga rayuka da dukiyoyi a wuraren da muke sa ido ba,” in ji shi.

Don haka ya yi ƙira ga shugabannin gargajiya da na addini da su jawo hankulan jama’a don su ƙara ƙaimi ga jami’an tsaro da aka tura da muhimman bayanai da za su taimaka wajen kamo duk waɗanda ke da hannu wajen aikata miyagun laifuka.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Bukukuwan Idin babbar Sallah: Al’umma su bawa ‘yan sanda haɗin kai – Kwamishinan ‘yan sanda | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like