Connect with us

Labarai

Babban limamin Enugu, ya yi ƙira da a haɗa kai, a zauna lafiya a tsakanin ‘yan Nijeriya

Published

on

Babban limamin jihar Enugu, Saeed Zulƙarnaini, ya yi ƙira ga ‘yan Najeriya da su guji zafin rai, amma su yi ƙoƙarin inganta haɗin kai da zaman lafiya a ƙasar.

Malam Zulƙarnaini ya yi wannan ƙiran ne a lokacin da yake zantawa da manema labarai bayan kammala Sallar Idi a filin Sallar Juma’a na Cibiyar Musulunci da ke Uwani, Enugu.

Ya ce ƙasa da jama’a na da alaƙa ta ƙut-da-ƙut ta ɗan Adam da kuma alaƙar tarihi. “Akwai buƙatar a gina kan abubuwan da suka haɗa kanmu fiye da waɗanda ke raba mu,” in ji shi.

KU KUMA KARANTA: Gwamnati ta karrama limamin da ya tausaya wa kyanwar da ta hau kansa a sahun sallah

A cewarsa, babban saƙon watan Ramadan shi ne na soyayya. Allah Maɗaukakin Sarki ya ci gaba da raba soyayyarSa ga ɗan Adam.

“Kamar yadda Ramadan ya koyar da mu, dole ne mu so kamar yadda Allah Ta’ala ya umarce mu. Har ila yau, dole ne mu yi duk abin da zai kasance don samun zaman lafiya da sauran mutane, Musulunci addini ne kuma hanyar rayuwa ta zaman lafiya.

“A matsayinmu na ‘yan Najeriya dole ne mu mutunta tare da biyayya ga hukumomi da aka kafa tare da tabbatar da cewa mun nuna kishin ƙasa don yin aiki don ci gaban ƙasa da ci gaban ƙasa,” in ji shi.

Babban limamin ya kuma buƙaci al’ummar musulmi da su ci gaba da gudanar da dukkanin koyarwa da kuma kyakkyawar rayuwar da suke so a cikin watan Ramadan.

Bayan Sallar Idi, Kwamishinan ’Yan sandan Jihar Enugu, M Ahmed Ammani, ya yi ƙira ga ‘yan Nijeriya da su nuna adalci da matsuguni ga juna. Ammani ya ce, “Babu kaɗan da za mu iya yi inda babu ruhin haƙuri da afuwa a tsakaninmu.

“Muna ɗaure da mutum ɗaya kuma Littafi Mai Tsarki ya koyar da cewa dole ne mu zama masu kiyaye ’yan’uwanmu kuma mu nuna ƙauna da sadaka a cikin sha’aninmu na yau da kullun da juna.”

A saƙon da ya aike wa al’ummar Musulmi, Sarkin Hausawa na Jihar Enugu, Yusuf Sambo, ya yi ƙira ga ‘yan Nijeriya da su yi ƙoƙarin ganin an samu sauyi cikin kwanciyar hankali da lumana daga gwamnatin farar hula zuwa waccan gwamnati.

Mallam Sambo ya lura cewa ɗaiɗaikun mutane, ƙungiyoyi ko kuma dukkanin al’umma ba za su cimma komai ba “idan babu zaman lafiya da haɗin kai a ƙasar”. Ya ce, “Kamar yadda muka koya a cikin watan Azumin Ramadan, soyayya da maƙwabtaka su ne mabuɗin ci gaban al’umma.

“A matsayinmu na shugabanni, waɗanda yawancinmu muna cikin wani fanni na rayuwa ko ɗayan, dole ne mu ba da misalai masu kyau. Koyi ɗaukar wasu tare da yin kamewa a duk abin da muke yi don jurewa da ɗaukar wasu. “

Sarkin Hausawa ya yabawa al’ummar musulmi bisa wannan gagarumin aikin da suka yi na kammala azumin watan Ramadan tare da addu’o’in da suke yi na ganin an samu zaman lafiya da ci gaba da haɗin kan ƙasa.

Sallar Eid-el-Fitr ta samu halartar dubban musulmin muminai mazauna birnin Enugu.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like