Babban limamin Enugu, ya yi ƙira da a haɗa kai, a zauna lafiya a tsakanin ‘yan Nijeriya

0
863

Babban limamin jihar Enugu, Saeed Zulƙarnaini, ya yi ƙira ga ‘yan Najeriya da su guji zafin rai, amma su yi ƙoƙarin inganta haɗin kai da zaman lafiya a ƙasar.

Malam Zulƙarnaini ya yi wannan ƙiran ne a lokacin da yake zantawa da manema labarai bayan kammala Sallar Idi a filin Sallar Juma’a na Cibiyar Musulunci da ke Uwani, Enugu.

Ya ce ƙasa da jama’a na da alaƙa ta ƙut-da-ƙut ta ɗan Adam da kuma alaƙar tarihi. “Akwai buƙatar a gina kan abubuwan da suka haɗa kanmu fiye da waɗanda ke raba mu,” in ji shi.

KU KUMA KARANTA: Gwamnati ta karrama limamin da ya tausaya wa kyanwar da ta hau kansa a sahun sallah

A cewarsa, babban saƙon watan Ramadan shi ne na soyayya. Allah Maɗaukakin Sarki ya ci gaba da raba soyayyarSa ga ɗan Adam.

“Kamar yadda Ramadan ya koyar da mu, dole ne mu so kamar yadda Allah Ta’ala ya umarce mu. Har ila yau, dole ne mu yi duk abin da zai kasance don samun zaman lafiya da sauran mutane, Musulunci addini ne kuma hanyar rayuwa ta zaman lafiya.

“A matsayinmu na ‘yan Najeriya dole ne mu mutunta tare da biyayya ga hukumomi da aka kafa tare da tabbatar da cewa mun nuna kishin ƙasa don yin aiki don ci gaban ƙasa da ci gaban ƙasa,” in ji shi.

Babban limamin ya kuma buƙaci al’ummar musulmi da su ci gaba da gudanar da dukkanin koyarwa da kuma kyakkyawar rayuwar da suke so a cikin watan Ramadan.

Bayan Sallar Idi, Kwamishinan ’Yan sandan Jihar Enugu, M Ahmed Ammani, ya yi ƙira ga ‘yan Nijeriya da su nuna adalci da matsuguni ga juna. Ammani ya ce, “Babu kaɗan da za mu iya yi inda babu ruhin haƙuri da afuwa a tsakaninmu.

“Muna ɗaure da mutum ɗaya kuma Littafi Mai Tsarki ya koyar da cewa dole ne mu zama masu kiyaye ’yan’uwanmu kuma mu nuna ƙauna da sadaka a cikin sha’aninmu na yau da kullun da juna.”

A saƙon da ya aike wa al’ummar Musulmi, Sarkin Hausawa na Jihar Enugu, Yusuf Sambo, ya yi ƙira ga ‘yan Nijeriya da su yi ƙoƙarin ganin an samu sauyi cikin kwanciyar hankali da lumana daga gwamnatin farar hula zuwa waccan gwamnati.

Mallam Sambo ya lura cewa ɗaiɗaikun mutane, ƙungiyoyi ko kuma dukkanin al’umma ba za su cimma komai ba “idan babu zaman lafiya da haɗin kai a ƙasar”. Ya ce, “Kamar yadda muka koya a cikin watan Azumin Ramadan, soyayya da maƙwabtaka su ne mabuɗin ci gaban al’umma.

“A matsayinmu na shugabanni, waɗanda yawancinmu muna cikin wani fanni na rayuwa ko ɗayan, dole ne mu ba da misalai masu kyau. Koyi ɗaukar wasu tare da yin kamewa a duk abin da muke yi don jurewa da ɗaukar wasu. “

Sarkin Hausawa ya yabawa al’ummar musulmi bisa wannan gagarumin aikin da suka yi na kammala azumin watan Ramadan tare da addu’o’in da suke yi na ganin an samu zaman lafiya da ci gaba da haɗin kan ƙasa.

Sallar Eid-el-Fitr ta samu halartar dubban musulmin muminai mazauna birnin Enugu.

Leave a Reply