Connect with us

Labarai

Ana ci gaba da tattaunawa kan yajin aikin likitoci – Gwamnatin tarayya

Published

on

Gwamnatin Tarayya ta ce ana ci gaba da tattaunawa da masu ruwa da tsaki kan yajin aikin gargaɗi na kwanaki biyar da membobin ƙungiyar Likitoci ta kasa (NARD) suka shiga a ranar Laraba.

Da yake amsa tambayoyi daga manema labarai a Abuja ranar Laraba, Darakta a ma’aikatar lafiya ta tarayya, Dakta Morenike Alex-Okoh, ya ce yajin aikin ya shafi gwamnati ne.

“Halin da yajin aikin likitocin ya damu gwamnati kuma ana ci gaba da tattaunawa. “Za mu ci gaba a cikin yanayin, don haka, ba zan iya ba ku wata cikakkiyar amsa ba a yanzu.

“Duk da haka, gwamnati, shugabannin ma’aikatar da masu ruwa da tsaki suna taro don warware lamarin cikin gaggawa,” inji ta.

NARD ta ba da sanarwa ga gwamnatin tarayya a ranar Talata tana gargaɗin cewa ba za ta iya ba da tabbacin ci gaba da daidaiton masana’antu ba idan gwamnati ta gaza magance matsalolin da aka gabatar kafin ranar 29 ga Mayu.

Wasiƙar NARD mai taken: “Sanarwar Yajin aikin” ta samu sa hannun tare da Shugabanta na ƙasa, Dakta Innocent Orji da Sakatare-Janar, Dr Chikezie Kelechi.

Sun bayyana cewa NARD ta bayar da wa’adin makonni biyu ga Gwamnatin Tarayya da ta warware matsalolin kamar yadda wa’adin ya cika kafin cikar wa’adin ranar 13 ga watan Mayu.

Wasiƙar ta Talata ta karanta a wani ɓangare: “Abin takaici ba a warware matsalolin ba duk da ƙoƙarin da NARD ta yi na ganin gwamnati ta warware su.

KU KUMA KARANTA: Likitocin Najeriya sun baiwa Gwamnatin Tarayya makonni biyu don a ƙara musu albashi

“Tashi daga taronta na musamman a ranar Litinin, 15 ga watan Mayu, majalisar zartarwa ta NARD ta yanke shawarar shiga yajin aikin gargaɗi na kwanaki biyar daga ranar 17 ga Mayu.”

Likitocin na buƙatar a ƙara kai tsaye a ‘Tsarin Albashi na Likita’ wanda zai kai kashi 200 cikin 100 na yawan albashin da likitoci ke karɓa a halin yanzu.

NARD ta kuma buƙaci a janye ƙudurin nan take na neman tilasta wa waɗanda suka kammala karatun likitanci da hakuri yin hidimar dole a Najeriya na tsawon shekaru biyar kafin su samu cikakken lasisin yin aiki.

Har ila yau, tana son zama cikin gida na Dokar Koyar da Mazaunan Likita da kuma sake duba Allowance na gwamnatocin jihohi.

A halin da ake ciki, Chris Ngige, ministan ƙwadago da samar da ayyukan yi a ranar Talata, ya yi gargaɗin gwamnatin tarayya ga ƙungiyar da ta janye yajin aikin.

Ya yi wannan gargaɗin ne jim kaɗan bayan samun takardar sanarwa daga hukumar gudanarwar NARD kan yajin aikin da ta shirya.

A wata sanarwa ɗauke da sa hannun Daraktan yaɗa labarai da hulɗa da jama’a a ma’aikatar ƙwadago da samar da ayyukan yi, Olajide Oshundun, Mista Ngige ya ce yajin aikin da aka shirya ya saɓawa doka.

“Babu wani abu kamar yajin aikin gargaɗi. Yajin aiki yajin aiki ne. Idan suna son ɗaukar wannan kasadar, zaɓuɓɓukan suna nan. Suna da haƙƙin yajin aiki. Ba za ku iya hana su wannan haƙƙin ba.

“Ma’aikacin nasu yana da wani haƙƙi a ƙarƙashin sashe na 43 na dokar rigingimun kasuwanci, duk da haka, na hana su albashin na waɗannan kwanaki biyar. “Idan har NARD na da kuɗaɗen yajin aiki don biyan membobinta na waɗannan kwanaki biyar, babu matsala.

“Ministan lafiya zai umurci asibitocin koyarwa da su ɗauki ma’aikatan wucin gadi na tsawon waɗannan kwanaki biyar sannan su yi amfani da kuɗin mutanen da suka tafi yajin aikin wajen biyan likitocin wucin gadi,” in ji Mista Ngige.

Ngige a cikin sanarwar ya kuma ce bayan samun wasiƙar NARDS, ya tuntuɓi Ministan Lafiya, wanda ya shaida masa cewa an shirya ganawa da likitocin da ke wurin a ranar Laraba.

Ya shawarci likitocin da su yi amfani da damar tattaunawa da ma’aikatansu, maimakon shiga yajin aikin gargaɗi, wanda doka ba ta sani ba.

Da yake magana da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya, Shugaban NARD, Dr Orji ya ce har yanzu membobin suna jiran ƙiran gwamnatin tarayya na tattaunawa.

“Har yanzu ina ɗakina na otal, kuma ban samu wani ƙira ba na zo kan teburi domin tattauna yajin aikin. “Mun kuma ji cewa gwamnati na shirin ‘ba aiki, ba albashi’, amma matsayinmu shi ne ta warware matsalolin da aka taso domin ta haka ne kawai za a kauce wa ta’azzara.

“Ba shakka ba da barazanar zai dagula matsalar. Idan ba a aiwatar da aikin ba, membobinmu za su tantance yadda za mu bi da shi.

“Tafiya ta wannan hanya zai ƙara dagula matsalar saboda hakan yana nufin gwamnati ba ta shirye ta magance matsalolin da muka kawo ba kuma ta gwammace ta ba da matakan ladabtarwa.

“Membobinmu za su yanke shawara kuma su ba mu ƙarin umarni, amma babu wanda ya isa ya zarge mu idan suka yanke shawarar ƙara yajin aikin,” in ji shi.

Ziyarar da aka kai asibitin gundumar Asokoro da ke Abuja, ta nuna likitocin na kula da marasa lafiya.

Dakta Chidi Nnabuchi, tsohon Shugaban Ma’aikatan Asibitin ya ce asibitin ba zai rufe ba, amma za ta yi aiki ne bisa ƙarfin da ake da ita. Ya ce za a ba da kulawar gaggawa a inda ya dace, amma ba zai iya tantance ko za a shigar da marasa lafiya ba.

Hakanan za a rage yawan marasa lafiya da ke neman kulawa. Ya bayyana cewa hakan zai kasance saboda masu ba da shawara kan harkokin kiwon lafiya, NYSC da likitocin cikin gida ne kawai za su kula da marasa lafiya.

“Muna da ‘yan likitocin da suke ba sa cikin yajin aikin. Wasu kuma suna kan aikin gida. “Suna kan ka sa don magance matsalolin gaggawa da kuma kula da marasa lafiya a cikin unguwannin.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like