Connect with us

Ƙasashen Waje

Ana ci gaba da jimamin waɗanda suka mutu a ambaliyar ruwa a Libya

Published

on

Wani jami’i a gabashin Libya ya musanta zargin cewa da yawa daga cikin waɗanda ambaliyar ya shafa sakamakon mummunar ambaliyar ruwa a ƙarshen makon da ya gabata an ce su zauna a gidajensu.

Othman Abdul Jalil, mai magana da yawun gwamnatin Benghazi, ya shaida wa BBC cewa sojoji sun gargaɗi mutanen birnin Derna da su gudu.

Ya musanta cewa an gaya wa mutane ka da su tashi, amma ya yarda cewa wasu na ganin an yi ƙarin gishiri game da barazanar.

A halin da ake ciki, tawagogin BBC a Derna sun ce har yanzu hukumomin agaji ba su isa birnin ba.

Yayin da ‘yan jarida suka shaida wani bututun aiki a tsakiyar Derna – tare da masu ceto, ma’aikatan motar ɗaukar marasa lafiya da ƙungiyoyin bincike da ke aiki don gano waɗanda suka mutu, babu alamar manyan ƙungiyoyin agaji na duniya.

KU KUMA KARANTA: Mutane sama da dubu biyu ne suka mutu a Libya, sakamakon ambaliyar ruwan sama

Wani mai magana da yawun wata ƙungiya ya ce ƙoƙarin daidaita ayyukan agaji a ƙasar “abin tsoro ne”.

“Libya mako guda da ya wuce ta riga ta kasance mai rikitarwa,” in ji Tomasso Della Longa daga Ƙungiyar Red Cross da Red Crescent ta Duniya (IFRC).

Abin da ya ƙara dagula al’amura shi ne yadda ambaliyar ruwan ta lalata muhimman ababen more rayuwa, kamar tituna da na’urorin sadarwa.

Adadin waɗanda suka mutu da aka bayar sun bambanta daga kusan 6,000 zuwa 11,000.

Tare da ƙarin dubbai da har yanzu ba a san su ba, magajin garin Derna ya yi gargaɗin cewa adadin zai iya kaiwa 20,000.

An shaida wa BBC cewa wasu gawarwakin waɗanda abin ya rutsa da su ya wanke bakin teku da ke da nisan kilomita 100 daga Derna, bayan da aka ɗauke su zuwa teku.

Mai magana da yawun ofishin jin ƙai na Majalisar Dinkin Duniya, Jens Laerke, ya shaida wa BBC cewa har yanzu akwai waɗanda suka tsira da gawarwaki a ƙarƙashin baraguzan ginin, kuma zai ɗauki lokaci kafin su san haƙiƙanin adadin waɗanda suka mutu.

“Muna ƙoƙarin ka da mu sake yin bala’i na biyu a can. Yana da matuƙar muhimmanci a hana matsalar lafiya, don samar da matsuguni, ruwa mai tsafta da abinci,” inji shi.

Sama da mutane 1,000 ya zuwa yanzu an binne su a ƙaburbura, kamar yadda wani rahoton Majalisar Ɗinkin Duniya ya bayyana.

Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO) ta buƙaci ma’aikatan da ke aiki da bala’i da su daina yin hakan, domin gaggawar binne gawawwaki a ƙaburbura na iya haifar da dawwama cikin damuwa ga ’yan uwa da ke bakin ciki.

Dubban mutane ne suka mutu a lokacin da wasu madatsun ruwa guda biyu suka fashe sakamakon guguwar Daniel a ranar Lahadin da ta gabata, inda suka wanke unguwannin cikin tekun Bahar Rum.

Waɗanda suka tsira sun bayyana yadda suka kuɓuta masu ban tsoro da kuma mutanen da aka tafi da su a gaban idanunsu.

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Adadin waɗanda suka mutu ya haura zuwa 11,300 a Derna – Majalisar Ɗinkin Duniya | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Adadin waɗanda suka mutu ya haura zuwa 11,300 a Derna – Majalisar Ɗinkin Duniya - LEGEND FM DAURA

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Ƙasashen Waje

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana – COPEC

Published

on

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana - COPEC

Farashin man fetur zai ƙaru a watan Yuli a Ghana – COPEC

Ƙungiyar Kare Haƙƙin Masu Amfani da Man Fetur a Ghana ta yi hasashen cewa akwai yiwuwar a samun ƙarin farashin man fetur a ƙasar a farkon watan Yulin 2024.

Ƙungiyar ta Chamber for Petroleum Consumers (COPEC) ta ce akwai alamu masu ƙarfi da ke nuna cewa farashin fetur da man dizel da gas zai ƙaru baki ɗaya a gidajen man da ke faɗin ƙasar, kamar yadda kamfanin watsa labarai na ƙasar Ghana ya ruwaito.

COPEC ɗin ta ce za a samu ƙarin farashin ne sakamakon yadda farashin Cedi ɗin a ƙasar ke ƙara karewa idan aka kwatanta da dalar Amurka.

COPEC ɗin ta yi hasashen cewa farashin man fetur ɗin wanda za a rinƙa sayarwa a gidan mai zai ƙaru da kashi 2.17 cikin 100, wanda hakan ke nufin zai ƙaru daga Cedi 14.17 zuwa Cedi 15.20 a duk lita.

Sai kuma farashin dizel ana sa ran ya ƙaru zuwa 15.21 a kowace lita ɗaya, sai kuma na gas ya koma tsakanin Cedi 13.24 zuwa Cedi 14.64 a duk kilo ɗaya.

KU KUMA KARANTA: Ɗan Ghana ya kafa tarihi na rungumar bishiyoyi a duniya

Ƙungiyar ta COPEC ta bayar da shawara ga gwamnatin Ghana da ta yi duk mai yiwuwa domin rage harajin da yake a kan gas ko kuma yin tallafi a farashinsa domin bayar da dama ga ‘yan ƙasar su same shi a farashi mai rahusa.

Ta kuma yi ƙira ga gwamnati da kada ta yi ƙasa a gwiwa wajen dawo da matatar mai ta Tema a kan aiki (TOR) don kaucewa ko kuma rage shigo tattacen man fetur wanda a wani lokacin ake samun gurɓatacce.

Continue Reading

Ƙasashen Waje

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

Published

on

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

An kammala zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasa a Iran

Daga Ibraheem El-Tafseer

Me magana da yawun Shelkwatar zaɓe ta Iran Dakta Muhsin Elsami, ya sanar da cewa, an kammala lissafi ƙuri’a Miliyan 25 na zaɓen shugaban ƙasar Iran wanda aka fara ranar juma’a.

‘Yan takara 6 ne suka tsallake matakin ƙarshe yayin da 2 suka fice saboda ra’ayin kai, ana zaɓe saura kwana 2.

Dakta Mas’ud Pezeshkian shi ne kan gaba da ƙuri’a Miliyan 10.415.991

Dakta Sa’ed Jalili ya samu ƙuri’u Miliyan 9.473298

Se kuma Dakta Qalibaf ya samu ƙuri’a Miliyan 3.383.340

Sai Ayatullah Musfata ya samu ƙuri’a 206.397.

Yanzu haka an fitar da Dakta Baqir Qalibaf da Ayatullah Musfata da suke da ƙarancin ƙuri’a, ya rage saura Dakta Jalili da Dakta Mas’ud Pezeshkian da ken gaba.

KU KUMA KARANTA: Iran ta tabbatar da mutuwar shugaban ƙasar, Ebrahim Ra’isi, a hatsarin jirgin sama

Jami’i Muhsin Elsami ya sanar da cewa za’a shiga matakin zaɓe na 2 ranar Juma’a mai zuwa inda za a kara tsakanin Dakta Jalili da Dakta Mas’ud.

Cikin su duk wanda ya samu kaso 50 ya zama shugaban ƙasar Iran, wanda zai maye gurbin Shahid Ebrahim Ra’isi wanda ya rasu sanadiyyar hatsarin jirgin Helikofta, a watan da ya gabata.

Continue Reading

Ƙasashen Waje

Turkiyya ta yi tur da kalaman ministan Isra’ila kan Shugaba Erdogan

Published

on

Turkiyya ta yi tur da kalaman ministan Isra'ila kan Shugaba Erdogan

Turkiyya ta yi tur da kalaman ministan Isra’ila kan Shugaba Erdogan

Ma’aikatar Harkokin Wajen Turkiyya ta yi Allah wadai da wani saƙo da Ministan Harkokin Wajen Isra’ila, Israel Katz ya wallafa a shafukan sada zumunta a baya-bayan nan kan shugaban ƙasar Turkiyya Recep Tayyip Erdogan, inda ta bayyana hakan a matsayin wani yunƙuri na Isra’ila na ɓoye laifukanta.

Sanarwar da Ma’aikatar Harkokin Wajen Turkiyya ta fitar a ranar Talata ta ce “Muna daukar wannan matsayi na rashin mutuntawa da Ministan Harkokin Wajen Isra’ila ke yi wa mai girma shugaban kasarmu a matsayin wani lamari da za a ji shi ne kawai daga bakin ƙasar da ake zarginta da kisan kiyashi.”

Yayin da take suka da kakkausar murya a shafukan sada zumunta, ma’aikatar ta ce: “Irin wannan ƙazafi da ƙarya wani ɓangare ne na ƙoƙarin Isra’ila na ɓoye laifukan da ta aikata.”

Turkiyya ta ƙara da cewa, za ta ci gaba da fafutukar tabbatar da zaman lafiya da adalci.

KU KUMA KARANTA: Ana lalata mutuncin bil’adama a Gaza – Ministan Turkiyya

Isra’ila, wadda ta yi fatali da ƙudurin Kwamitin Sulhu na Majalisar Dinkin Duniya da ke neman tsagaita wuta cikin gaggawa, ta fuskanci tofin Allah-tsine a tsakanin kasashen duniya a ci gaba da kai munanan hare-hare kan Gaza tun ranar 7 ga Oktoba, 2023.

Fiye da Falasɗinawa 37,700 aka kashe tun daga lokacin a Gaza, yawancinsu mata da yara, kuma kusan wasu 86,400 sun jikkata, a cewar hukumomin lafiya na yankin.

Sama da watanni takwas da yakin Isra’ila a Gaza, inda yankuna da dama suka zama kufai a cikin yankin da aka yi wa ƙawanya da hana shigar da abinci da ruwan sha da magunguna.

Ana tuhumar Isra’ila da aikata kisan kiyashi a Kotun Duniya, wanda hukuncin na baya-bayan nan ya umarci Tel Aviv da ta dakatar da kai hare-hare a kudancin birnin Rafah, inda Falasɗinawa sama da miliyan guda suka nemi mafaka daga yakin kafin a mamaye shi a ranar 6 ga watan Mayu.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like