No menu items!

Sample Page Title

Date:

Dubban jama’a ne suka gudanar da zanga-zanga a ranar Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar domin neman tsohon mai mulkin mallaka, Faransa, da ta janye sojojinta kamar yadda gwamnatin sojan da ta ƙwace mulki a watan Yuni ta ayyana.

Masu zanga-zangar dai sun taru ne a kusa da wani sansani dake ɗauke da sojojin Faransa biyo bayan ƙiran da wasu ƙungiyoyin farar hula da ke adawa da kasancewar sojojin Faransa a ƙasar da ke yammacin Afirka.

Sun ɗaga tutoci suna shelar cewa: “Rundunar sojojin Faransa; ku bar mana ƙasarmu.”

Gwamnatin mulkin sojan Nijar ta sake harba wani sabon ɓacin rai kan Faransa a ranar Juma’a, inda ta zargi Paris da “tsangwama gagara-badau” ta hanyar mara wa hamɓararren shugaban ƙasar baya, yayin da masu zanga-zangar suka yi irin wannan zanga-zanga a kusa da wani sansanin Faransa da ke wajen birnin Yamai.

Hamɓararren shugaban ƙasar Mohamed Bazoum, abokin Faransa wanda zaɓensa a shekarar 2021 ya haifar da fatan samun kwanciyar hankali a ƙasar mai fama da rikici, an tsare shi a ranar 26 ga watan Yuli, daga hannun jami’an tsaronsa.

KU KUMA KARANTA: Jakadan Faransa zai ci gaba da zama a Nijar – Macron

Dangantaka da Faransa, tsohuwar mulkin mallaka na ƙasar kuma abokiyar ƙawancenta a yakin da take yi da jihadi, ta yi ƙasa sosai bayan Paris ta tsaya kusa da Bazoum.

A ranar 3 ga watan Agusta ne gwamnatin ƙasar ta sanar da soke yarjejeniyoyin soji da ta ƙulla da ƙasar Faransa, wadda ke da sojoji kusan 1,500 a ƙasar domin taimakawa yaƙi da jihadi a yankin, matakin da Paris ta yi watsi da shi bisa hujjar sahihancinsa.

Yarjejeniyar ta shafi wasu lokuta daban-daban, ko da yake ɗaya daga cikin su tun daga shekarar 2012 ya kamata ya kare nan da wata guda, a cewar shugabannin sojojin. Shugabannin sojan sun kuma sanar da korar jakadan Faransa, Sylvain Itte, tare da sanar da janye rigar diflomasiyya, tare da lura da cewa kasancewarsa barazana ce ga zaman lafiyar jama’a.

Amma shugaban Faransa Emmanuel Macron a ranar Litinin ya yaba da aikin Itte a Nijar kuma ya ce yana ƙasar duk da cewa an ba shi wa’adin sa’o’i 48 na barin ƙasar.

Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman, ƙwararriyar ‘yar jarida ce mai kishin ƙasa, wacce ta sadaukar da kanta wajen kawo sauyi a cikin al’umma ta hanyar fahimta da daidaita rahotanni.

Leave a Reply

Share post:

Subscribe

Popular

More like this
Related

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin Tinubu na janyewa daga gadin manyan mutane

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin...

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a Saudiyya 

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a...

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano Daga...