Hukumar Alhazai ta Najeriya (NAHCON) da masu gudanar da yawon buɗe ido da jirage masu zaman kansu sun kwashe ɗaukacin ‘yan Najeriya dubu 95 a jirgin sama domin halartar miliyoyin musulmin ƙasar Saudiyya don gudanar da aikin Hajjin shekarar 2023 wanda aka shirya za a fara ranar litinin 26 ga watan Yuni.
NAHCON, wacce ta fara aikin jigilar jirage a ranar 25 ga Mayu, 2023, ta kammala jigilar ne a ranar 24 ga Yuni, 2023. Blueprint ta ruwaito cewa Ma’aikatar Hajji da Umrah ta Saudi Arebiya ta ware wa Nijeriya wuraren aikin Hajji 95,000.
A cikin wannan adadi, NAHCON ta baiwa jihohi 36 kujeru 75,000 da Babban Birnin Tarayya (Abuja), sannan ta raba ma’auni na sauran 20,000 a tsakanin ‘yan kasuwa masu zaman kansu.
KU KUMA KARANTA: Za mu nemi ƙarin kujerun hajji a shekara mai zuwa – NAHCON
A yau ne NAHCON za ta kwashe alhazan Najeriya don gudanar da aikin Hajjin bana zuwa Mina da ke da tazarar kilomita tara daga Makkah, wanda hakan ke nuna an fara aikin Hajjin.
Shugaban kwamitin ƙungiyar na ƙungiyar (Taraddudiyyah), Dakta Aliyu Abubakar Tanko, ya shaida wa manema labarai cewa duk masu ruwa da tsaki a harkar tafiyar zuwa Muna, Arafah, Musdalifah (Mashã’ir) da kuma komawa Muna da Makka daga baya, sun yanke shawarar tabbatar da cewa an gudanar da aikin mai inganci; tsarin ciyarwa akan lokaci da kuma samar da dukkan kayan aikin da ake buƙata ga mahajjata, a zamansu na kwanaki biyar a Mashã’ir.
Da yake yiwa masu ruwa da tsaki bayani da sanyin safiyar Lahadi a yayin taron Arafah a Makkah, Shugaban Hukumar NAHCON kuma Babban Jami’in Hukumar, Alhaji Zikrullah Kunle Hassan, ya ce an yi nasarar jigilar dukkan alhazai 95,000 ta jirgin sama.
Shugaban Hukumar NAHCON, wanda ya danganta nasarar aikin jigilar jiragen ga gwamnatin tarayya ƙarƙashin jagorancin shugaban ƙasa Bola Ahmed Tinubu da kuma goyon bayan mataimakin shugaban ƙasa Kashim Shettima, ya ce an samu nasarar hakan ne kimanin shekaru 10 da suka gabata.
Shugaban ya bayyana cewa, duk wani aikin Hajji gwaji ne da ake tunkarar sabbin matsalolin da aka fuskanta tare da sake duba lamarin don hana aukuwar lamarin nan gaba.
Ya bayyana fatan cewa aikin na bana zai shiga tarihi a matsayin aikin hajji mafi inganci da aka taɓa gani a Najeriya.
Don tabbatar da cewa an ɗauke dukkan maniyyatan zuwa kasa mai tsarki, shugaban NAHCON ya bayyana cewa, sun ɗauki matakan da suka dace wajen ƙulla yarjejeniya ta jiragen ceto guda biyar, inda ya ƙara da cewa “mun samu nasarar jigilar dukkan alhazan Najeriya zuwa ƙasar Saudiyya domin gudanar da aikin Hajjin 2023”.
Mutane shida sun mutu, 30 suna da matsalar ƙwaƙwalwa.
Shima a nasa jawabin, shugaban ƙungiyar likitocin NAHCON, Dakta Usman Galadima, ya bayyana cewa tawagar ma’aikatan lafiya 524 da aka aika zuwa asibitoci bakwai a Makkah da Madina, ya zuwa yanzu sun kai 15, 860 kuma sun samu mutuwar mutane shida tun bayan fara aikin, a ranar 26 ga Mayu, 2023.
Ya kuma ce 30 daga cikin mahajjatan suna da matsalar taɓin hankali, alhazai bakwai sun samu karaya sannan kuma an samu masu kamuwa da cututtuka takwas.
Galadima ya kuma yi nuni da cewa NAHCON za ta gudanar da ayyukan ɗakunan shan magani 18 domin kula da alhazai a wuraren Mashã’ir.
Galadima ya ce: “Domin jin daɗin alhazan Najeriya, mun samar da agajin gaggawa, motocin ɗaukar marasa lafiya masu kyau; za mu ci gaba da wayar da kan jama’a game da kiwon lafiya. “Za mu taimaka wa mutane da yawa gwargwadon iko.
Waɗanda za mu iya kula da su, za mu yi, waɗanda ba za mu iya ba, za mu kai su Asibitin Saudiyya. Mun kasance muna kula da masu fama da taɓin hankali a asibitocinmu.
Kuma da alama dukkansu za su yi aikin Hajji saboda sun ɗan samu kwanciyar hankali a yanzu”.









