Gwamna Yobe ya yi kira ga hukumar yin rajistar katin ɗan ƙasa da ta inganta aiki a lokacin yin rajistar jama’a 

0
171
Gwamna Yobe ya yi kira ga hukumar yin rajistar katin ɗan ƙasa da ta inganta aiki a lokacin yin rajistar jama'a 
Gwamnan Yobe, Dakta Mai Mala Buni

Gwamna Yobe ya yi kira ga hukumar yin rajistar katin ɗan ƙasa da ta inganta aiki a lokacin yin rajistar jama’a

Gwamnan jihar Yobe, Hon. Mai Mala Buni, CON, ya buƙaci Hukumar Kula da Shaidar Katin Ɗan Ƙasa (NIMC) da ta tabbatar da daidaito da amintacce wajen bayar da Lambobin Shaida ta Ƙasa (NIN) ga ‘yan ƙasa da masu zama na doka, yana mai jaddada mahimmancin tattara bayanan sirri.

Gwamnan ya yi wannan kiran ne a wata ganawa da ya yi da tawagar gudanarwar NIMC a gidan gwamnati da ke Damaturu, a wani ɓangare na bikin ranar NIN na shekarar 2025 a jihar.

Gwamnan wanda mataimakinsa, Alhaji Idi Barde Gubana (Wazirin Fune) ya wakilta ya bayyana cewa, lambar tantancewa ta ƙasa alama ce ta musamman ta rayuwa kuma wata tabbatacciyar hanya ce ta tabbatar da sunan mutum. Ya jaddada cewa cikakken rajista na mazaunin doka yana da mahimmanci don tattara amintattun bayanan yawan jama’a da ba da damar yin amfani da muhimman ayyuka ga duk mazauna.

KU KUMA KARANTA: Hukumar NIMC ta gargaɗi ‘yan Najeriya da su daina sayar da lambar NIN ɗin su

Gwamna Buni ya kuma yi alƙawarin tallafa wa hukumar da kayan aiki don taimakawa ƙoƙarinta a dukkan sassan siyasar jihar, tare da tabbatar da ƙarin yin rijistar.

Mista Zaman Yaksha, Ko’odinetan NIMC Ofishin Jihar Yobe, ya shaida wa Gwamnan cewa, an ware ranar 16 ga watan Satumba a kowace shekara domin bikin ranar NIN, da nufin wayar da kan jama’a kan muhimmancin tantance ɗan ƙasa. Ranar ta haɗa da yaƙin neman zaɓe da aka yi wa al’ummar gari domin ilmantar da su da kuma wayar da kan su wajen yin rajista.

Ya ƙara da cewa, umarnin da fadar shugaban ƙasa ta bayar na kwanan nan ya tilasta wa dukkan ‘yan Najeriya rajista, ba tare da la’akari da shekaru ba. Da yake ƙarin haske kan ƙudurin Buni, kodinetan NIMC ya godewa gwamnatin jihar Yobe bisa goyon bayan da take baiwa gwamnatin jihar, ya kuma bayyana cewa, a ƙarƙashin zaman lafiya da kwanciyar hankali a jihar a halin yanzu, hukumar na shirin isa ga dukkanin ɓangarorin dake cikin ƙananan hukumomi 17.

Leave a Reply