YOSEMA ta ba da tallafi ga waɗanda guguwar iska ta yiwa ta’adi a Yobe

0
214
YOSEMA ta ba da tallafi ga waɗanda guguwar iska ta yiwa ta'adi a Yobe

YOSEMA ta ba da tallafi ga waɗanda guguwar iska ta yiwa ta’adi a Yobe

A wani matakin gaggawa na jin ƙai dangane da guguwar iska mai ƙarfi da ta auku a wasu sassan jihar Yobe a shekarar 2025, hukumar bayar da agajin gaggawa ta jihar Yobe (YOSEMA) tare da haɗin gwiwar ƙungiyar yaƙi da yunwa ta ‘Action Against Hunger’ (ACF) tare da tallafin ma’aikatar harkokin wajen ƙasar Jamus (GFFO), sun ba da tallafi ga gidaje 566 da abin ya shafa a ƙananan hukumomin Fika da Potiskum.

Shirin tallafin ya nuna cewa gidaje 329 a Fika da gidaje 237 a Potiskum ne suka ci gajiyar tallafin.

Yunƙurin wani ɓangare ne na dabarun ba da agajin gaggawa na Gwamna Mai Mala Buni kuma an tsara shi ne don biyan buƙatun gaggawa na al’ummomin da guguwar ta shafa.

Neptune Prime ta lura cewa kayan agajin da aka rarraba sun haɗa da Kayayyakin Kayan Abinci (NFI), Kayayyakin Tsaftar Muhalli, Kayayyakin Ruwa da aka tsara musamman don ‘yan mata matasa.

KU KUMA KARANTA: Gwamnatin jihar Yobe ta rarraba kayan aikin gona don inganta noma a jihar

Wannan sa hannun ya biyo bayan wani gwajin tantancewa da tabbatar da haɗin gwiwa da SEMA da ACF suka yi don tabbatar da cewa an kai hari ga gidajen da abin ya shafa, yayin da aka ba da fifiko ga iyalan da suka rasa matsugunansu, da kayayyakinsu, da kuma samar da ayyukan tsafta da tsaftar muhalli.

Kowane kayan aikin NFI yana ɗauke da muhimman kayan gida kamar faranti, kofuna, tukwane, wuƙar dafa abinci, cokali, leda, barguna, gidajen sauro, tabarmar barci, fitilar caji, sabulun wanki da wanka, fakitin da za a sake amfani da su, tulu, katifa mai naɗewa, lita 20 da bututu mai lita 10, lita 10 Basin lita 25, da jakunkuna. An rarraba waɗannan kayayyaki a duk gidaje 566 na ƙananan hukumomin biyu don taimaka musu wajen dawo da yanayin rayuwa.

Ban da wannan kuma, ‘yan mata matasa a garin Fika sun samu tallafi na musamman waɗanda suka haɗa da sabulu mai yawa, jerikan lita 20 masu ɗauke da murfi, kwandon ruwa mai lita 25, aquatabs don tsaftace ruwa, kayan tsaftar da za a iya sake amfani da su, tufafin mata, fitilar caji, tulu, da bututu.

Kayayyakin tsaftar ruwan sha da na gaggawa da aka raba wa magidanta sun haɗa da sabulu, wanke-wanke, ɗakunan tsafta, bokiti, tantuna, kwandunan ruwa, aquatabs, da jarkoki, muhimman abubuwan da ake bukata don kula da tsafta da kuma hana bullar cututtuka ta ruwa bayan guguwar.

A yayin gwajin rabon, Mohammed Liman Kingimi, Manajan aikin WASH na ACF, ya tabbatar wa YOSEMA ta ci gaba da haɗin gwiwar ƙungiyar. Ya bayyana cewa za a ba da ƙarin tallafi dangane da tantance buƙatu nan gaba, wadatar kayan aiki, da kuma alƙiblar ayyukan da ACF ke ci gaba da yi a jihar Yobe.

Babban sakataren ƙungiyar ta YOSEMA, Dr. Mohammed Goje, ya nuna godiya ga ƙungiyar ACF da sauran abokan hulɗar jin ƙai da suka bayar a kan lokaci da kuma goyon bayan ƙoƙarin farfaɗo da jihar.

Ya buƙaci waɗanda suka ci gajiyar tallafin da su yi amfani da kayan tallafin yadda ya kamata don tallafawa tafiyar su ta farfaɗo da kwanciyar hankali. Ya kuma ƙara nanata ƙudurin SEMA na tabbatar da cewa tallafin gaggawa ya isa ga duk masu fama da iftilala’i a faɗin jihar.

Dakta Goje ya kuma bayyana cewa nan ba da daɗewa ba ACF za ta samar da ƙarin tallafin Abinci da Rayuwa (FSL) ga gidaje 566 da abin ya shafa.

A cewarsa wannan mataki na gaba na shiga tsakani ana sa ran zai taimaka wa waɗanda lamarin ya shafa su sake gina rayuwarsu da kuma dawo da hanyoyin tsira bayan guguwar da ta yi ɓarna.

Baya ga tallafin da aka bayar a Fika da Potiskum, SEMA ta tabbatar da cewa ana shirin gudanar da irin wannan taimakon ga sauran ƙananan hukumomin da abin ya shafa, ciki har da Fune.

Leave a Reply