Connect with us

Labarai

Tinubu ya yi yunƙurin hana FBI, CIA da sauran hukumomin Amurka fitar da bayanan sirrinsa

Published

on

Lauyoyin shugaban Najeriyar za su yi ƙoƙarin shigar da cikakkiyar hujja nan ba da jimawa ba domin samun damar yin muhawara kan duk wani sassauci kafin wa’adin ranar 31 ga Oktoba.

Shugaban ƙasa Bola Tinubu na ci gaba da fafutuka na toshe bayanan da ke da alaƙa da shi daga ofishin hukumar bincike ta tarayya da hukumar leƙen asiri ta tsakiya da sauran hidimomin Amurka.

Bayanan kotun da ‘Peoples Gazette’ ta gani ya nuna lauyoyin Tinubu a Amurka sun gabatar da buƙatar bayyana a ci gaba da ɗaukar matakin ‘yancin ba da labari da aka ɗauka a kan ƙungiyoyin Amurka inda bayanan ka iya taimakawa wajen amsa tambayoyi game da haƙiƙanin ainihin shugaban ƙasar da kuma ƙoƙarin da aka kwashe shekaru da dama ana yi a gida.

Christopher Carmichael, ɗaya daga cikin lauyoyin da suka wakilci Tinubu a shari’ar bayanan da aka yi a Chicago kwanan nan, ya gabatar da buƙatar, mai kwanan wata 18 ga Oktoba, 2023, inda ya bayyana cewa shi lauya ne da ya dace ya bayyana a shari’ar a shari’ar FOIA da ake yi a Washington D.C.

KU KUMA KARANTA: Satifiket ɗin jami’ar Chicago, UGRFP ta buƙaci Tinubu ya fito fili ya wanke kansa

“Bisa ga Civil Local Doka 83.2 (c), Bryan A. Carey motsi don shigar da kuma bayyanar da lauya Christopher Carmichael, Mista Carey, wanda ke aiki a DC, ya ce a madadin Mista Carmichael.

“Wannan yunƙurin yana goyon bayan sanarwar Christopher Carmichael.

Kamar yadda aka bayyana a cikin sanarwar Mista Carmichael, an shigar da shi kuma memba mai ƙwazo. “

Abin da ya sanar da tsammanin Tinubu na cewa zai iya hana hukumomin Amurka bin ƙa’idojin bayyana bayanan.

Mista Carmichael bai yi gaggawar mayar da buƙatar neman ƙarin bayani ba, kuma babban lauyan shugaban ƙasar a Amurka, Oluwole Afolabi, ya shaidawa jaridar The Gazette cewa ba zai iya cewa komai ba kan ƙarar har sai an fara a hukumance.

Lauyoyin za su yi aiki don shigar da cikakkiyar hujja nan ba da jimawa ba, domin samun damar yin jayayya da kowane sassauci kafin ranar 31 ga Oktoba.

An sanar da Tinubu kan ƙarar ne lokacin da jaridar The Gazette ta bayar da rahoto a ranar 11 ga watan Satumba cewa hukumar FBI ta amince da miƙa shafuka 2,500 na bayanan mayar da martani kan shugaban na Najeriya.

A baya dai an yi wa shugaban ƙasar binciken fataucin miyagun ƙwayoyi a Amurka a shekarun 1990, inda aka tilasta masa yin asarar dala 460,000 ta hanyar umarnin kotun tarayya a Chicago.

Hukumar ta FBI ta ce tana shirin fitar da bayanan kafin ƙarshen watan Oktoba ga Aaron Greenspan, ma’abucin PlainSite, shafin yanar gizon da ke ƙarfafa yaƙi da cin hanci da rashawa da kuma bayyana gaskiya a cikin hidimar jama’a, in ji jaridar Gazette.

Wasu cibiyoyi da dama na Amurka, da suka haɗa da Ma’aikatar Harkokin Wajen Amurka, hukumar Harajin Cikin Gida, da Hukumar Yaƙi da Magunguna, duk sun nuna a shirye su ke su juya dubunnan shafuka na bayanan da suka shafi Bola Tinubu.

Matakin na Tinubu ya zo ne makonni biyu bayan da ya sha kaye a fafatawar da ya yi na hana wata kotun tarayya da ke Chicago sakin bayanan karatunsa ga Atiku Abubakar, babban abokin hamayyar sa na siyasa a Najeriya.

Daga ƙarshe makarantar ta fitar da bayanan, wanda ya nuna cewa an shigar da wani Bola Tinubu a makarantar a shekarar 1977.

Har yanzu, makarantar ta ce ta yi zato ne kawai, bisa la’akari da bayanan, cewa tsohon ɗalibinta ne shugaban Najeriya, amma kuma ta ce a ƙarƙashin rantsuwa cewa ba za ta iya tantance satifiket ɗin da ya yi amfani da shi wajen tsayawa takara a Najeriya a watan Yunin 2022 ba.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like