Connect with us

Labarai

Ruwan sama ya lalata gidaje da gonaki a jihar Kogi

Published

on

Rahotanni sun ce an lalata gidaje 15 da gonaki da dama sakamakon ruwan sama da ya yi ɓarna a unguwar Iyah Gbedde da ke ƙaramar hukumar Ijumu a jihar Kogi.

Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ya bayar da rahoton cewa, lamarin da ya faru tsakanin Talata zuwa Alhamis, ya kuma bar zauren taron jama’a a ruguje.

Dakta Emmanuel Jeminiwa, shugaban ƙungiyar ci gaban Iyah Gbede na ƙasa, IDA, wanda ya zanta da manema labarai, ya bayyana lamarin a matsayin abin takaici da takaici.

Mista Jeminiwa, wanda ya ƙasa bayar da adadin mutanen da abin ya shafa, ya bayyana cewa iyalai da dama sun zama marasa matsuguni da rashin taimako sakamakon lalata gidajensu.

KU KUMA KARANTA: Mutane sama da dubu biyu ne suka mutu a Libya, sakamakon ambaliyar ruwan sama

“Abin da ya fi damun mu shi ne noman abincinmu irin su dawa, rogo da masara da mamakon ruwan sama ya tafi da su wanda ya bar mu ba tare da wani zaɓi ba.

“Kun san cewa Iyah Gbede al’ummar noma ce, don haka ɓarnar amfanin gonakinmu. Har ila yau, bala’in ya shafi hanyoyin garinmu na al’umma kuma ya sa ba a iya wuce wa,” in ji shi.

Ya ƙara da cewa manoman da suke so su je su kwaso ragowar gonakin da abin ya shafa, ba za su iya zuwa ba saboda an lalata gadar da ke kan gonakin su ma.

Ya ce mutanen na matuƙar buƙatar taimako, inda ya ce ɓarnar da aka yi ya zarce abin da al’umma za su iya ɗauka.

Shugaban ya kuma yi ƙira ga Gwamnatin Tarayya da ta Jihohi da su taimaka wa al’umma domin da yawa daga cikin waɗanda abin ya shafa na tsugunne da abokai ko ‘yan uwa domin samun sauƙi.

Ya kuma yi ƙira ga Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta Kasa, (NEMA), Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta Jiha, (SEMA), ƙungiyoyin kamfanoni da masu hannu da shuni da su ceto al’umma. A halin da ake ciki, kwamishinan muhalli na jihar, Victor Omofeye, ya ce gwamnati na sane da lamarin.

Ya ce rahoton aukuwar lamarin ya isa ofishin sa kuma ana shirye-shiryen da ya kamata domin tantance irin ɓarnar da aka yi da kuma ganin yadda za a taimaka wa waɗanda abin ya shafa kamar yadda ake tsammani.

Kwamishinan ya gargaɗi mazauna jihar da su yi taka-tsan-tsan kuma ka da su zauna a kusa da wuraren da ambaliyar ruwa ta shafa domin ka da abin ya shafa bisa la’akari da gargaɗin da NiMET ta yi kan yadda ruwan sama ya yi ƙamari a bana da kuma illar da ke haifar wa.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like