Gwamnatin Najeriya za ta sake ajiye ‘yan gudun hijira 22,071 a Neja – Ministar jin ƙai

1
258

Gwamnatin Najeriya ta yi alƙawarin sake tsugunar da ‘yan gudun hijira 22,071 da suka warwatsu a cikin al’umomin Nijar daban-daban.

Betta Edu, ministar harkokin jin ƙai da rage raɗaɗin talauci, ta bayyana hakan a lokacin da take gabatar da kayayyaki ga wasu daga cikin ‘yan gudun hijira a sansanin Gwada, Shiroro, ranar Juma’a.

Misis Edu ta yi Allah wadai da ayyukan ‘yan bindiga da ‘yan ta’adda da suka tilasta rufe makarantu sama da 400 da suka kori yara 11,000 daga makaranta.

“Ba za a yarda da lamarin ba; Gwamnatin Tarayya ta sanya tsauraran matakai don kawo ƙarshen ayyukan ta’addanci da ta’addanci da sauran ƙalubalen tsaro a ƙasar nan.

“Shugaban ya ce in gaya muku duk abin da fatan ya zo kuma zai samar da mafita mai ɗorewa ga duk abubuwan da ke damun mu.

KU KUMA KARANTA: Remi Tinubu ta ba da naira miliyan ɗari biyar ga ‘yan gudun hijira a Filato

“Mun ga abubuwa guda biyu, musamman game da rashin kyawun rayuwar ku. “Mun zo nan ne don tantance lamarin da kuma tabbatar da cewa mun shiga tsakani don sauya al’amura da kyau.

“Muna tunanin sake tsugunar da dukkan ‘yan gudun hijira a nan saboda rashin tsaro a wurarensu; muna da ƙwarin gwiwar sake tsugunar da su a Shiroro zai fi kyau a yanzu.

“Za mu samar da wani birni na sake tsugunar da duk wanda ya rasa matsugunai zai zauna domin ku zauna lafiya sannan ‘ya’yanku suma su koma makaranta,” in ji ta.

Ministan, wanda ta koka da yadda yaran da ba sa zuwa makaranta a jihar ke fama da su, ta yi nuni da cewa ilimi shi ne ginshiƙi wajen magance talauci da sauran munanan ɗabi’u a cikin al’umma.

Ta ƙara da cewa gwamnati ta ɓullo da tsare-tsare masu ɗorewa waɗanda za su tabbatar da tsaron rayuka da dukiyoyi a ɗaukacin al’ummar jihar.

Misis Edu ta ce ‘yan gudun hijira 435 a jihar ne suka ci gajiyar shirin na N-Skill, inda ta ƙara da cewa za a gabatar musu da fakitin farauta tare da wasu kayan abinci don rage musu wahalhalun da suke ciki a halin yanzu.

Ta ƙara da cewa gwamnati na shirin faɗaɗa rijistar zamantakewar jama’a domin ɗaukar da kuma kama ‘yan gudun hijirar a cikin tsare-tsare daban-daban na ayyukan jin ƙai.

Tun da farko kwamishinan ayyukan jin ƙai da magance bala’o’i na Neja Ahmed Suleiman ya bayyana cewa a halin yanzu jihar na da ‘yan gudun hijira 22,071 da suka warwatse a yankuna daban-daban.

Malam Suleiman, wanda ya koka da yadda matsalar rashin tsaro a jihar ke ci gaba da yi, ya ce lamarin ya tilastawa sama da kashi 90 cikin 100 na al’ummar ƙasar yin watsi da noma saboda tsoron ka da a kai musu hari a gonakinsu.

Ya bayyana cewa mazauna ƙananan hukumomi goma sha ɗaya daga cikin 25 na jihar a halin yanzu suna gudun hijira saboda rashin tsaro.

“Gwamnatin jihar yanzu ta fuskanci ƙalubale na samar da duk wasu ababen more rayuwa da abinci, baya ga maƙudan kuɗaɗen da aka ware domin yaƙi da rashin tsaro.

“Cibiyoyin ilimi, musamman makarantun firamare da sakandare, waɗanda ke zama matsuguni na wucin gadi ga ’yan gudun hijirar, a yanzu an gama shimfiɗawa, ana kuma daƙile shirye-shiryen karatun yaranmu.

“Masu gudun hijira a sansanoni daban-daban a Kontagora, Mariga, Mashegu, Rijau, Rafi, Mokwa da Munya ba su da matsuguni da sauran muhimman ababen more rayuwa kamar ruwa, kiwon lafiya, ilimi da banɗaki,” inji shi.

Sai dai kwamishinan ya godewa gwamnatin tarayya bisa tallafin da take baiwa ‘yan gudun hijirar tare da yin ƙira da a ƙara ɗaukar matakan shawo kan matsalar rashin tsaro a Neja.

1 COMMENT

Leave a Reply