No menu items!

Sample Page Title

Date:

Fiye da makarantu masu zaman kansu 300 a Borno suna fuskantar barazanar rufe saboda gaza shiga cikin takardar izinin gwamnati.

Kwamishinan Ilimi Injiniya Lawan Wakilbe, ya shaidawa manema labarai a Maiduguri a ranar Laraba cewa, atisayen ya zama dole domin daƙile yaɗuwa da ayyukan da ba su dace ba na wasu makarantu masu zaman kansu.

Ya ce akwai damuwa cewa tun da aka fara zagayen a shekarar 2022 makarantu masu zaman kansu 266 ne kawai suka cika, daga cikin kusan 600 daga cikinsu.

Mista Wakilbe ya ce ma’aikatar, masu makarantu masu zaman kansu, ma’aikatar shari’a da kuma ‘yan sanda za su yi taro a ranar Asabar don yin gargaɗi kan haramcin gudanar da makarantun da ba a amince da su ba.

KU KUMA KARANTA: Mataimakin shugaban ƙasa Shettima, ya ƙaddamar da manyan ayyuka a jihar Borno

Ya kuma ƙara da cewa taron zai kuma yi gargaɗi game da yiwuwar rufe makarantun da suka gaza da kuma gurfanar da masu mallakarsu.

“Muna iya sake buɗe rajistar na wani ɗan ƙanƙanin lokaci don cikawa na ƙarshe kuma hakan na faruwa ko da bayan an samu amincewar majalisar zartarwa ta jiha,” in ji kwamishinan.

Mista Wakilbe ya kuma shaida wa manema labarai cewa, Borno na sanya ƙima sosai a fannin ilmin fasaha da na sana’o’i ta yadda za a samu waɗanda suka kammala karatunsu da za su iya dogaro da kansu.

“Daga cikin yara miliyan 1.8 da ba sa zuwa makaranta, akwai adadi mai yawa sun zarce yawan lokutan makaranta.

“Yaron da yake ɗan shekara huɗu a lokacin da aka fara rikicin Boko Haram a yanzu yana kusan shekara 15 kuma wanda yake da shekara 10 a lokacin yana da shekara 20 a duniya.

“Yawancinsu sun girma ne a sansanonin ‘yan gudun hijirar. “Hanya mafi kyawu don kula da irin waɗannan yaran ita ce ta hanyar ilimin boko, ƙididdigewa da ƙwarewar fasaha ta yadda za su iya ɗaukar rayuwarsu,” in ji Mista Wakilbe.

Ya ƙara da cewa makarantun fasaha da na sana’o’in hannu sun shahara sosai, ta yadda a lokacin da gwamnati ta je raba fom 450 a sabuwar cibiyar koyar da sana’o’i da aka kafa a ƙaramar hukumar Biu, kimanin mutane 5,000 ne suka fito.

Wakilbe ya ce dole ne Gwamna Babagana Zulum ya amince da zama na safe da na rana ga makarantar da sauran matakan da za su ba ta damar ɗaukar nauyin ɗaliban da suke so.

“Labari ɗaya ne a ƙaramar hukumar Shani. Muna gab da ƙaddamar da ƙarin makarantun fasaha da na sana’a a ƙananan hukumomin Magumeri da Mafa,” in ji Mista Wakilbe.

Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman, ƙwararriyar ‘yar jarida ce mai kishin ƙasa, wacce ta sadaukar da kanta wajen kawo sauyi a cikin al’umma ta hanyar fahimta da daidaita rahotanni.

1 COMMENT

Leave a Reply

Share post:

Subscribe

Popular

More like this
Related

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin Tinubu na janyewa daga gadin manyan mutane

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin...

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a Saudiyya 

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a...

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano Daga...