Harin makami mai linzami a Yukren ya kashe mutane 16

0
313

Wani harin da ‘yan ƙasar Rasha suka kai ya kashe mutane fiye da goma, ciki har da wani yaro, a wata kasuwa da ke kan gaba a gabashin Ukraine, a wani harin da shugaban ƙasar Volodymyr Zelensky ya bayyana a matsayin “mummunan mugunta”.

Jiragen saman sun mamaye tsakiyar Kostiantynivka, wani gari mai kusan mutane 70,000 a yankin Donetsk sa’o’i bayan da babban jami’in diflomasiyyar Amurka ya isa Kyiv don ba da sanarwar sabon taimako.

Sabon ministan tsaron Ukraine da aka naɗa ya sha alwashin ‘yantar da “kowace centimita” na yankin da Rasha ta mamaye a jawabinsa na farko a ranar Laraba. Masu aikin ceto sun tsinci tarkacen tare da ɗaukar wasu kusan 30 da suka samu raunuka domin jinyar motocin da aka ƙone da kuma kiosks da aka yayyaga a fashewar, kamar yadda hotunan da jami’ai suka rarraba suka nuna.

KU KUMA KARANTA: An kashe mutane huɗu a wani hari da aka kai a Kalifoniya

“Mutane 16 ne suka mutu, ciki har da yaro ɗaya,” in ji Firayim Minista Denys Shmygal a shafukan sada zumunta biyo bayan yajin aikin da aka yi a kasuwar mai tazarar kilomita 20 (mil 12) daga layin gaba.

‘Yan awaren da ke samun goyon bayan Kremlin ne ke iko da yankin Donetsk na masana’antu tun shekara ta 2014 kuma Rasha ta yi iƙirarin mamaye yankin a ƙarshen shekarar da ta gabata.

“Duk wanda ke cikin duniya wanda har yanzu yana mu’amala da wani abu na Rasha kawai ya yi watsi da wannan gaskiyar.

Mugun abu, mugunta Rashin mutuntaka, “in ji Zelensky.

Harin dai ya zo ne a daidai lokacin da sakataren harkokin wajen Amurka Antony Blinken ya kai ziyara ƙasar Ukraine, inda Washington za ta ƙaddamar da sabon taimakon sama da dala biliyan ɗaya domin yaƙar Rasha.

A yayin ganawarsa da ministan harkokin wajen ƙasar Dmytro Kuleba, Blinken ya jaddada goyon bayan Washington ga Kyiv a yaƙin da take na ‘yantar da yankuna a kudanci da gabas.

“Muna so mu tabbatar da cewa Ukraine na da abin da take buƙata, ba wai kawai don samun nasara a hare-haren ba, amma tana da abin da take buƙata na dogon lokaci, don tabbatar da cewa tana da wani abin da zai hana ta,” in ji shi Kuleba.

Ana sa ran Blinken zai ba da sanarwar “fiye da dala biliyan ɗaya a cikin sabon tallafin Amurka ga Ukraine,” a cewar wani babban jami’in ma’aikatar harkokin wajen Amurka.

Kremlin ta yi watsi da ziyarar Blinken na Kyiv, tana mai cewa taimakon Amurka ba zai “yi tasiri a cikin aikin soji na musamman ba” – kalmar Moscow don kai hari.

Mai magana da yawun Kremlin Dmitry Peskov ya zargi Washington da son “ci gaba da Ukraine a cikin wani yanayi na yaƙi, don gudanar da wannan yaƙin har zuwa na ƙarshe na Ukraine”.

Leave a Reply