Wa’adin da ‘yan bindiga suka bawa ɗaliban NYSC da aka sace a Zamfara ya ƙare

Iyalan masu yi wa ƙasa hidima, (NYSC), ’yan jihar Akwa Ibom, da wasu ‘yan bindiga suka yi garkuwa da su a jihar Zamfara makonni biyu da suka gabata, a hanyarsu ta zuwa sansanin horaswa da ke Jihar Sakkwato, sun shiga cikin fargabar mummunan labari, saboda wa’adin da masu garkuwa da mutanen suka bayar na kuɗin fansa ya ƙare a yau.

Da yake magana da manema labarai, a jiya, a Uyo, wasu iyalai takwas da aka yi garkuwa da su, sun bayyana samun ƙira daga masu garkuwar da su aika da kuɗaɗen fansa na Naira miliyan 8 na baya-bayan nan ko kuma suna tsammanin wani labari mara daɗi tun da farko sun biya Naira miliyan biyar.

Wannan sabon ci gaban na zuwa ne duk da cewa gwamnatin jihar Akwa Ibom ta ci gaba da kasancewa cikin damuwa kan raɗaɗin waɗanda abin ya shafa da iyalansu makonni biyu bayan haka.

KU KUMA KARANTA: ‘Yan Bindiga a Zamfara, sun buƙaci miliyan huɗu ga ‘yar NYSC da suka sace

Wani ɗan’uwan ​​ɗaya daga cikin waɗanda lamarin ya rutsa da su ya shaida wa manema labarai cewa: “Saurayin ya bar Akwa Ibom ne a ranar 16 ga watan Agusta, 2023, tare da wasu ‘yan ƙungiyar, kuma a ranar 17 ga watan Agusta da daddare suka yi garkuwa da su a hanyarsu ta zuwa Sakkwato.

“A ranar Juma’a, sun tuntuɓe mu.

A wannan rana ta farko, mutanen da suka yi garkuwa da su sun buƙaci kowannen su (waɗanda aka kashe) a biya su Naira miliyan huɗu.

Su ne NYSC kuma direban AKTC ya sa su tara. “Mahaifiyar yaron (an sakaya sunanta) ta fara kuka saboda a matsayinta na gwauruwa matalauta kuma ‘yar kasuwa, ba za ta iya biyan irin waɗannan kuɗaɗe ba.

Washegarin ranar Asabar, masu garkuwan sun sake tuntuɓar mu inda suka yanke shawarar duk iyayen da aka kama su haɗu domin tara Naira miliyan 10 tare.

“Iyalan sun iya tara Naira miliyan 5 aka tura musu. Da ya rage Naira miliyan 5, amma daga baya suka nemi a ba su baburan wutar lantarki guda uku. Kuma mun duba kowanne keken wuta ya ci Naira miliyan ɗaya da ƙari.

“Sun sake tattaunawa da mu a ranar litinin wannan makon don bayar da har zuwa ranar Laraba 6 ga watan Satumba a matsayin wa’adin da ya rage a biya. Don haka, muna duban Naira miliyan 8, ciki har da kuɗin da baburan wutar lantarki.

Kuma sun yi gargaɗin cewa ya kamata mu yi ƙoƙari mu cika wa’adin, idan ba ma son mu ji labari mara kyau.”

Majiyarmu ta bayyana cewa, tun bayan da dukkan ‘yan uwan ​​waɗanda lamarin ya shafa suka yi zanga-zanga a zauren majalisar dokokin jihar kan halin da suke ciki, gwamnati ba ta yi wani yunƙuri na taimakawa wajen ganin an sako waɗanda lamarin ya rutsa da su ba.

Wani ɗan uwan ​​waɗanda aka yi garkuwa da su, wanda kawai ya bayyana kansa a matsayin Mfon, ya koka da cewa tun da masu garkuwar suka ba su wa’adin yau, ba su huta ba.

Ya ce: “Mun yi ta zagawa don ganin mutanen da za su iya taimaka mana ta kowace hanya don tara wannan adadin.

Da safiyar yau ne Hakimin ƙauye da matar suka ba mu N300,000 don tallafa mana.

“Har yanzu muna neman Naira 700,000 don samun Naira miliyan 1 a ɓangarenmu saboda dole ne kowane iyali ya ba da gudummawar Naira miliyan ɗaya don kammala maƙudan kuɗin fansa Naira miliyan takwas.”


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *