Connect with us

Labarai

Maniyyata aikin Hajjin 2024 za su biya miliyan huɗu da rabi – NAHCON

Published

on

Hukumar alhazai ta ƙasa NAHCON ta buƙaci hukumomin jin daɗin alhazai na jihohi da su karɓi miliyan huɗu da dubu ɗari biyar (4.5 million), a matsayin kuɗin ajiya na maniyyatan 2024.

Da yake jawabi bayan wani taro da shugabanni da sakatarorin zartaswa na hukumar alhazai ta jihar a ranar Talata a Abuja, Shugaban Hukumar NAHCON, Zikrullah Hassan, ya ce kuɗin aikin hajjin na gaba zai yi tsada saboda haɗewar kuɗaɗen waje da gwamnatin tarayya ta yi.

Hassan ya lura cewa dala a halin yanzu tana kan N750, hukumar ba ta da tabbacin ko menene farashin maniyyatan za su kasance sakamakon hauhawar farashin kayayyaki.

Ya ce kuɗaɗen ajiya na iya canzawa ya danganta da yadda Naira ke aiki.

KU KUMA KARANTA: Hajj 2023: Hukumar NAHCON ta kammala jigilar maniyyatan Najeriya

Wannan jarida ta ruwaito cewa farashin hajjin 2023 ya kai miliyan biyu da dubu ɗari takwas (2.8 million) a lokacin da farashin canji ya kai 450 zuwa dala. “Dole ne in gaya muku cewa aikin hajjin baɗi zai yi tsada.

Wannan abu ne da ya wajaba mu shirya dominsa, tun daga yau.

Ba ina cewa za mu iya sanin kuɗin da ake kashewa a yau ba, amma abin da ya kamata mu sani shi ne aikin hajji zai yi tsada.

“Wannan saboda shekarun masu rangwame ya tafi. Kamar yadda muke magana a yanzu, kuɗin da ake sayar da su ya kai Naira 740 kan dala, don haka idan ka ninka wancan da dala na aikin hajji a bara, za ka iya tunanin ƙarin miliyan nawa za ka iya ƙarawa kan kuɗin aikin hajji.

Gwamnati ta fito fili a kai. Naira 740 zai sauka? Ban sani ba, amma ina addu’a ya sauƙo.”

Hassan, wanda ya bayyana cewa an fara shirye-shiryen shekarar 2024, ya ce masarautar Saudiyya za ta kawo ƙarshen bayar da bizar zuwa Arafah na tsawon kwanaki 45.

Ya ce hakan zai hana gwamnonin jihohi sauya sunayen maniyyatan da aka amince da su domin karɓar sabbi.

“Ya zuwa ranar 29 ga Afrilu, bayar da biza zai rufe. Bayan kwanaki 10, mahajjata za su fara isa ƙasar Saudiyya.

“Ba kamar abin da muke yi ba idan aka kwana biyu rufe jirgin, wani zai ce gwamna yana son wasu su je aikin hajji su nemo ramin, Masarautar ta ce ta tafi har abada.

Yana nufin kuna da tsakanin kwanaki 40 zuwa 50 zuwa Arafat lokacin da ba za ku iya yin biza ba, ”in ji shi.

Ya ce hukumar ta NAHCON ta kafa wani kwamiti da zai duba yadda za a mayar da kuɗaɗen da ba a yi wa alhazan Najeriya ba a aikin hajjin 2023.

Da yake mayar da martani, shugaba na ƙasa, ‘yan jaridu masu zaman kansu na aikin hajji, Ibrahim Muhammed, ya ce mai yiwuwa Najeriya ba za ta iya cike gurbin da za a ba ta na aikin hajjin baɗi ba.

Muhammed wanda ya bayyana cewa kashi 80 zuwa 90 na kuɗin aikin hajji ana yin su ne da dala, ya buƙaci gwamnati da ta baiwa alhazai damar yin rangwamen dala domin rage farashin.

Wannan dai wata alama ce ta durƙushewar darajar Naira akan dalar Amurka a halin yanzu.

Kamar yadda kuka sani, samfurin lissafin kuɗin aikin hajji ya kai kusan kashi 80 zuwa kashi 90 na dala.

Ana biyan tikitin jirgin sama, masauƙin alhazai, raba abinci, sufuri a cikin Saudi Arabiya, in ba haka ba da aka sani da haɗaɗɗiyar mota, dala.

“Hatta Alhazai ‘Basic Traveling Allowance’ (BTA) ana biyan su dala.” Ya ce abin da naira kawai ke cikin kuɗin aikin hajjin su ne kakin alhazai da akwatuna da kuma kuɗin hidima.

“Saboda haka, tsarin da gwamnatin tarayya ke yi a halin yanzu kan harkokin kasuwanci ba shakka zai shafi kuɗin aikin hajjin 2024 kamar yadda shugaban NAHCON ya sanar.

“Duk da haka, ina ganin gwamnatin tarayya ta rataya a wuyanta a matsayin wani nauyi da ya rataya a wuyanta na samar da hanyar da za ta daƙile illolin da wannan manufar ke haifarwa kan farashin aikin hajji.

Gwamnati za ta iya ba wa alhazai damar samun daloli a farashi mai rahusa. Idan ba haka ba, Najeriya ba za ta iya yin amfani da cikakken kasonta a bana ba,” inji shi.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like