Labarai
Wike ya ba da umarnin rusa gidajen kwana a ‘Kabusa junction’
Hukumar babban birnin tarayya, FCTA, a ranar Litinin ɗin da ta gabata, ta rusa rusasshen gidaje a mahaɗar Kabusa dake gundumar Aso, a Abuja.
Mukhtar Galadima, Daraktan Sashen Kula da Ci gaban Ƙasa na FCTA, wanda ya jagoranci aikin, ya shaida wa manema labarai cewa an cire haramtattun gine-ginen ne domin a tsaftace yankin.
Galadima ya bayyana cewa, gidajen kwana sun mamaye zagayen gaba ɗaya, wanda hakan ya yi illa ga kwanciyar hankali da ke kewayen mahaɗar.
Ya ƙara da cewa rusau ɗin ya yi daidai da umarnin da ministan babban birnin tarayya, Nyesom Wike ya bayar na cewa bai kamata a bar gine-gine ba bisa ƙa’ida ba, musamman gidajen kwana a cikin birnin.
Ya kuma ce, wuraren da gidajen ɗakunan suka ƙwace an yi su ne domin wata gada da za a yi sama da su nan ba da daɗewa ba.
“Cutar da gidajen yari yana ci gaba da jajircewarmu na tsaftace garin da kuma samar da muhallin lafiya.
“Kabusa na haifar da ciwon ido ga mutanen da ke shigowa cikin birni saboda gidajen zama da suka mamaye mafi yawan sassan mahaɗar.
KU KUMA KARANTA: Hukumar FCTA za ta rushe haramtattun gine-gine sama da 500 a Abuja
“Yankin an keɓe shi ne don yin musayar ra’ayi kuma da lokaci, za a yi wata gada da za ta haɗa titin zobe biyu da babbar titin kudancin ƙasar.
“Muna farawa daga nan zuwa zagayen Galadima. Idan muka fatattaki ‘yan kasuwa ba bisa ƙa’ida ba a yankin, za mu fito da wani tsari da zai ɗauki dukkan ‘yan kasuwa cikin tsari,” inji shi.
Malam Galadima ya ɗage kan cewa dole ne a rushe gine-ginen da ba a saba ba a yankin domin samar da ababen more rayuwa na gaske.
Al'ajabi
Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas
Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas
Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.
Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.
Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.
An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.
KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja
Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.
Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.
Labarai
Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja
Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja
Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.
An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.
Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.
An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.
Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.
Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.
Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.
KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja
Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.
Labarai
NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu
NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu
Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.
Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.
A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.
Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .
Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.
KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J
Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.
Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.
A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.
-
Kotu1 year ago
Kotu tayi watsi da ƙarar APC game da zaɓen Abba Gida Gida
-
Labarai9 months ago
Dalilin da ya sa na saka wa matata sasari – Wani magidanci a Potiskum
-
Ƙasashen Waje1 year ago
Ɗaliban Najeriya a Sudan sun nemi a kwaso su daga ƙasar
-
Labarai1 year ago
‘Yan banga sun kama wani mutum da ke yunƙurin sace yarinya a Kano
Pingback: Jihar Oyo za ta rushe dukkan shagunan da ke jikin katangar makarantu | Neptune Prime Hausa