No menu items!

Sample Page Title

Date:

Ƙungiyar raya tattalin arziƙin ƙasashen yammacin Afrika (ECOWAS) ba ta shelanta yaƙi a kan al’ummar Jamhuriyar Nijar ba, haka ma babu wani shiri na kai hari ƙasar.

Shugaban hukumar ta ECOWAS, Dakta Omar Touray ne ya bayyana hakan a yau Juma’a a Abuja yayin da yake zantawa da ‘yan jarida.

Ya ce, duk da haka, ya bayyana a matsayin “ba za a amince da shi ba,” shirin miƙa mulki na watanni 36 da Birgediya Janar Abdourahamane Tchiani ya jagoranci juyin mulki don maido da tsarin mulki a ƙasar.

Shugabannin ƙungiyar ECOWAS sun yi wani taron gaggawa a ranar 30 ga watan Yuli, idan aka yi la’akari da yadda gwamnatin mulkin sojan ƙasar ta hamɓarar da zaɓaɓɓen shugaban ƙasar Mohamed Bazoum a ranar 26 ga watan Yuli, kwanaki bakwai domin mayar da shi kan karagar mulki ko kuma a ɗauki matakin soji.

KU KUMA KARANTA: Shekaru uku za mu yi akan mulki – Sojin mulkin Nijar

Bayan da wa’adin ya cika tare da bai wa gwamnatin mulkin soji damar shiga tattaunawa, ciki har da ƙin karɓar tawagar haɗin gwiwa ta ECOWAS da AU da Majalisar Ɗinkin Duniya, shugabannin ECOWAS sun ba da umarnin ƙaddamar da rundunar ‘yan sandan yankin domin yiwuwar aikewa ƙasar da ke fama da rikici.

Dangane da fifikon zaɓin diflomasiyya fiye da tsoma bakin soja, shugaban ƙungiyar ECOWAS kuma shugaban Najeriya, Bola Ahmed Tinubu, a ranar Alhamis a Abuja, ya karɓi baƙuncin ƙungiyar Malamai (malamai), inda ya buƙace su da su ci gaba da shirye-shiryensu na baya-bayan nan don cimma matsaya. zaman lafiya warware rikicin.

A halin da ake ciki, jam’iyyar PRP ta nuna adawa da shigar Najeriya cikin shirin shiga tsakani na soja a jamhuriyar Nijar, inda ta ce warware matsalolin tsaron cikin gida na Najeriya ya kamata a sa gaba.

Da yake zantawa da manema labarai a Ilorin, babban birnin jihar Kwara, a ranar Juma’a, mai baiwa jam’iyyar shawara kan harkokin shari’a, Farfesa Mahmood Aliyu, ya ce ƙasar na fuskantar ƙalubale iri-iri da ke buƙatar kulawar gaggawa maimakon almubazzaranci da dukiyar ƙasar waje.

Ya ce, “Ba mu sami damar kula da kanmu yadda ya kamata ba. Wace hikima ce muke da ita da za mu yi yaƙi da maƙwabcinmu? Gaskiya, daga tunani na, gaba ɗaya na adawa da shi.

Ba daidai ba ne ta ɗabi’a, tattalin arziƙi, da ruhi. “Idan aka yi wannan tambayar a ranar farko, abin da zan ce shi ne bai kamata ya zama abin da muka sa a gaba ba a ƙasa.

Amma idan ECOWAS ce, ba komai, lamarin dai ya ɗauki salon siyasa da ƙabilanci. “A makon da ya gabata, ‘yan bindiga sun kai farmaki wani ƙauye a jihar Neja inda suka yi garkuwa da wasu mutanen ƙauyen.

‘Yan uwana huɗu suna cikin waɗanda abin ya shafa. Kuma wannan barazanar ta mamaye wancan wuri lokaci-lokaci. An kori ƙauyuka.

An sallami mutanen ƙauyen. A wasu ƙauyuka kuma, ana neman mutanen ƙauyen su biya ‘yan fashin kuɗi kafin ‘yan fashi su bar su su yi aikin gonakinsu.”

Ya buƙaci ‘yan Najeriya da su rungumi jam’iyyar tare da tara masu zaɓe gabanin zaɓukan 2027, yana mai cewa ita ce jam’iyya ɗaya tilo da ke da tsare-tsare don bunƙasar talakawa.

Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman, ƙwararriyar ‘yar jarida ce mai kishin ƙasa, wacce ta sadaukar da kanta wajen kawo sauyi a cikin al’umma ta hanyar fahimta da daidaita rahotanni.

Leave a Reply

Share post:

Subscribe

Popular

More like this
Related

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin Tinubu na janyewa daga gadin manyan mutane

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin...

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a Saudiyya 

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a...

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano Daga...