Gwamnan jihar Neja Umar Bago ya yi tir da ayyukan ‘yan bindiga a ƙananan hukumomin jihar, inda ya ce lamarin na gurgunta ayyukan noma a jihar.
Bago ya bayyana hakan ne a ranar Talata a lokacin da babban kwamandan hukumar tsaron farin kaya ta Najeriya (NSCDC) Ahmed Audi ya kai masa ziyara a gidan gwamnatin jihar.
A cewar gwamnan, munanan ayyukan ‘yan fashin da suka haɗa da kashe-kashe, sace-sacen jama’a, satar shanu, da haƙo ma’adanai ba bisa ƙa’ida ba, ya sa mazauna yankin cikin halin ƙunci da masu aikata laifin.
Ya ce: “Ana ƙiran jihar Neja a matsayin kwandon abinci a ƙasar, musamman saboda yawan filaye da muke da su a ƙasar, wanda kuma ya dace da noma da gwamnati ke yi da kuma yawan al’umma.
KU KUMA KARANTA: Zulum ya bada motoci ƙirar bas guda 80, da motocin ɗaukar kaya ga manoma
“Amma ƙaruwar damuwar tsaro ya nuna cewa mutanenmu a koyaushe suna cikin tausaya wa ‘yan fashi da sauran masu aikata laifuka.”
Gwamnan wanda ya kuma yi Allah wadai da munanan ayyuka da masu haƙar ma’adanai ba bisa ƙa’ida ba a jihar, ya yi alƙawarin ci gaba da yin aiki da kayan aiki da hukumomin tsaro a jihar.
Da yake jawabi yayin taron, Mista Audi ya yi alƙawarin ƙara inganta hulɗar aiki tsakanin hukumar NSCDC da sauran hukumomin tsaro domin kawar da duk wasu miyagun laifuka da suka addabi jihar a baya-bayan nan.
“Mun zo ne domin mu gani da kanmu, wani nau’in tantance yanayin tsaro a Jihar Neja da kuma sanin ku.
Ya ƙara da cewa, “Muna fatan yin haɗin gwiwa da sauran hukumomin tsaro a jihar tare da samar da ingantaccen yanayin tsaro ga mutanen jihar Neja.”
[…] KU KUMA KARANTA: ’Yan fashi sun gurgunta harkokin noma a jihar Neja – Gwamna Bago […]