Kai hare-haren maɓoyar ‘yan bindiga, sun nemi gwamnatin Najeriya ta yi musu afuwa

0
304

A ci gaba da kai hare-haren bama-bamai ta sama a wurarensu da maɓoyarsu da wasu sojojin saman Najeriya suka yi, wasu jiga-jigan ‘yan fashi da makami a jihohin Arewa maso yammacin Najeriya sun buƙaci a yi tattaunawa da gwamnati ta yi musu afuwa.

Wata majiyar leƙen asiri ta shaidawa PRNigeria cewa sarakunan ‘yan bindiga a jihohin Katsina da Zamfara sun aike da tawaga zuwa wani taro da aka gudanar a ƙauyen Gusami da ke ƙaramar hukumar Birnin Magaji a Zamfara.

Taron ya samu halartar wasu daga cikin sarakuna da wakilansu da suka haɗa da Usman Ruga Kachallah, Alaji Shingi, Lauwali Dumbulu, Shehu Bagiwaye, Sehu Karmuwal da Jarmi Danda.

KUMA KARANTA:Sojojin Najeriya har yanzu ba su samu umarnin shiga tsakani a Nijar ba – DHQ

Majiyar ta ci gaba da cewa: “Sun gana ne domin haɗa kan dakarun su tare da zaɓin zaman lafiya da gwamnati bayan sun sha munanan raunuka sakamakon harin da sojoji suka kai musu.

Sun yi alƙawarin miƙa makamansu domin cimma yarjejeniyar zaman lafiya.

“Sun kuma bayyana nadamarsu cewa yayin da suke shirin rungumar zaman lafiya da sabbin gwamnatoci a jihohinsu, hankalinsu ya dugunzuma sakamakon ci gaba da hare-haren da sojojin saman Najeriya ke kaiwa kan gidajensu, iyalansu, dabbobi da ma’ajiyar su.”

A ganawar da suka yi na baya-bayan nan, PRNigeria ta tattaro cewa shugabannin ‘yan fashin sun amince da su samar da hanyoyin samar da zaman lafiya ta hanyar miƙa wasu sassan makamansu ga sojojin gwamnati yayin da suke binne wasu daga cikin waɗanda suke jiran lokacin da dukkan sarakunan a wasu wurare su ma za su yi hakan.

Majiyar mu ta ruwaito cewa, shugabannin ‘yan fashin sun dage cewa sai sun ajiye wasu daga cikin makamansu domin gudun ka da wasu shugabannin ‘yan bindiga a sassan Zamfara da Sakkwato da kuma yankunan da ke kan iyaka da jamhuriyar Nijar su zo su far musu daga baya.

Sun kuma buƙaci jami’an ƙungiyoyin Fulani da aka sani da kuma masu rijista, kamar ƙungiyar Miyetti Allah Cattle Breeders Association of Nigeria, (MACBAN), su shiga tsakani wajen samar da zaman lafiya da shirin afuwa.

Jiragen NAF Sun Kai Bama-bamai Daga Ɗan ƙarami, Sun Kashe ‘Yan Ta’adda Kwanan nan PRNigeria ta ruwaito cewa hare-haren da sojojin Najeriya suka kai ta sama sun kawar da ɗimbin sojojin ƙafa na fitaccen ɗan bindiga, Ɗanƙarami.

Har ila yau wani jirgin na daban ya kai hari a unguwar Ado Aliero, wanda shi ma ɗan ta’adda ne a Zamfara, kusa da tsaunin Asola a ƙaramar hukumar Tsafe, inda ya kashe ‘yan bindiga sama da goma sha biyu.

A baya-bayan nan dai an ƙara yawan Rukunin Jirgin Sama na Operation Hadarin Daji a yankin Arewa maso Yamma, a wani ɓangare na fatattakar ‘yan ta’adda da ayyukansu.

Wasu daga cikin hare-haren na baya bayan nan an kai su ne a wurare daban-daban a ƙananan hukumomin Zurmi, Tsafe, Faskari da Jibiya a jihohin Zamfara da Katsina.

Leave a Reply